B14 ติดแก๊สระบบ FIX MIX อู่ไหนดีครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย transss, 13 มิถุนายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. transss

transss New Member Member

3
    0
    0
    B14 ติดแก๊สระบบ FIX MIX อู่ไหนดีครับ ผมอยู่ชลบุรีครับ รถวิ่ง ไม่เกิน 200000 โล ครับ
    และอู่ไหนมีของแต่ง B14 บ้างครับ พี่ๆ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ :eek:

2. konankit

konankit Member Member

198
    5
    18
    B14 ตอนใช้ GA15 ผมติดแก๊สระบบ หัวฉีดครับ ใช้งานมา 3 ปีไม่มีปัญหา อาจจะต้องไปจูนแก๊สบ้างตามระยะครับ

ตอนนี้วางเครื่องใหม่ SR20DE เอารถไปติดแก๊สใหม่วันนี้ครับ ระบบหัวฉีดเหมือนเดิมครับ

แต่ถ้าอยากใช้ระบบ fixmix รอผู้รู้ท่านอื่นคร้าบบ :)

3. boysiam

boysiam New Member Member

186
    0
    0
    FIX MIX นี่ใช่ระบบดูดหรือป่าวคับ ถ้าใช่ผมไม่แนะนำให้ติดนะคับควรติดหัวฉีดดีกว่าคับ เร่งไม่ได้ดั่งใเหมือนน้ำมันอะคับ จากประสบการณ์ทำให้เครื่องโทรมไวมากคับ ถ้าผิดประการใดขออภัยคับ :eek:

4. mainees

mainees New Member Member

253
    7
    0
    แก็สระบบดูดหริอ Fixmix อาจจจะไม่ได้ทำให้เครื่องหลวมทุกเครื่องนะ ผมติดมาเกือบ 5 ปี กับระยะทางเกือบ 140,000 กม.ที่วิ่งแก็ส ของผมเครื่องยังไม่หลวมนะ ถ้าปรับแก็สเอาแรงตอนนี้ยังวิ่งถึง 150 กม./ชม. อยู่นะ (เมื่อปลายปีที่แล้ววิ่งบนบูรพาวิถี ยังเกาะ Camry ตัวตกรุ่นล่าสุดที่ 150-160 อยู่) แต่ถามว่าถ้าเอาสะดวกง่ายในการใช้งาน หัวฉีดมันฉลาดกว่าก็ใช้งานง่ายกว่า ดูแลรักษาน้อย ไม่เหมือน Fixmix ใช้งานไม่ยากแต่ต้องเข้าใจ ดูแลรักษาก็มากกว่า แต่เดี๋ยวนี้ค่าติดตั้งแก็สหัวฉีดราคาลงมาแล้วทำให้น่าติดกว่าเดิมไม่เหมือนตอนผมติดต่างกันเป็นหมื่น สำหรับเจ้าของกระทู้ก็ลองเปรียบเทียบระหว่าง Fixmix กับหัวฉีด ในอู่ที่มั่นใจ(เคยติดใน B14) มีความรับผิดชอบ ใกล้บ้าน ผมว่าอาจจะเปลี่ยนใจเป็นหัวฉีดก็ได้นะ

5. transss

transss New Member Member

3
    0
    0
    ขอบคุณครับ ผมเก็บเงินอีกหน่อยดีกว่าครับ จะได้ไปติดหัวฉีดครับ

6. เจ้าของกระทู้อยู่แถวไหนครับ..ถ้าท่านอยู่ใกล้ทาง อ.สามพราน มีหลายจ้าวครับ..แนะนำอู่เก่าแก่ที่เจ้าของอู่ดูแลงานและประสพการณ์ของเถ้าแก่ 30กว่าปีกับรถติดแก๊สครับ.....KP GAS ฝั่งตรงข้าม สวนสามพราน ครับ

7. sulaimann

sulaimann New Member Member

118
    0
    0
    ขออนุญาตเตือท่าน จขกท. นิดนึงครับว่า B14 ของเรานั้นมันไม่ค่อยจะถูกโรคกับระบบดูดครับ แนะนำให้หัวฉีดดีกว่าครับ จบง่ายกว่า

เพราะก่อนที่ผมจะติดก็หาข้อมูลมาพอสมควร ได้ความว่าถ้าติดระบบดูดต้องย้ายกรองอากาศใส่เป็นกรองเปลือยครับ แล้วผลเสียถ้าจูนไม่ดีคือ แอร์โฟล จะเสียง่ายมากครับ ไหนจะเกิดแบคไฟ บ่อยๆอีก
    อีกอย่าง ราคาค่าย้ายมิกเซอร์ (สร้างกรองอากาศเปลือย) ราคาก็เอาเรื่องอยู่ถ้าจะให้สวย คำนวนไปมา เพิ่มอีกนิดหน่อยได้หัวฉีดแล้วครับ ยิ่งถ้าติดเองได้สบายกระเป๋าแน่นอน

แต่ถ้าท่านมีช่างที่เก่งจริงๆ ไม่ว่ากันครับ

ขอให้โชคดี มาดมแก๊สกันครับ อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้