กระทู้บอกเล่า " เปลี่ยนพวงมาลัยใหม่ สนองกิเลส แก้เบื่อ จริงๆนะ "

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย sumruay, 24 มิถุนายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sumruay

sumruay New Member Member

205
    0
    0
    ตัวผมเอง มีปัญหากับความลีบเล็กของพวงมาลัยเดิมๆติดรถ และคราบเหลืองๆรอบตัววงพวงมาลัย

มันช่างดูไม่น่าพิศมัยเอาเสียเลย ที่พวงมาลัยได้ดูแก่กว่าวัยไปขนาดนี้

เมื่อพวงมาลัยเดิมๆมันลีบเล็กนัก ก็เลยนำไปหุ้มหนังเสียหน่อย เลือกหนังเป็นสีดำ

แป้นแตรและพลาสติกรอบคอพวงมาลัย ก็แกะไปพ่นสีดำด้วย จะได้เข้าชุดกัน

ผลงานที่ได้ ก็เป็นที่พอใจพอสมควร ตัววงพวงมาลัยอวบขึ้น จับกระชับมือมากขึ้น สีที่พ่นออกมาก็ติดทนดีใช้ได้

นั่นคือเมื่อหลายปีมาแล้ว ที่ยุ่งกับพวงมาลัย

สิ่งที่คิดไว้อยู่ลึกๆ คืออยากมีพวงมาลัยสวยๆแบบรถนิสสันรุ่นใหม่ๆ มีลายไม้ มีโลโก้สีเงินสวยๆ

แต่จะไปเอาพวงมาลัยนิสสันรุ่นไหนมาใส่กันเล่า เคยตั้งกระทู้ถามไปเมื่อนานมาแล้ว ว่าพวงมาลัย N16 มาใส่ B14 ได้มั้ย

เพราะพวงมาลัยของ N16 มันสวยกว่า B14 อยู่ในระดับนึง คุณบอย ก็ได้ตอบในกระทู้ว่าใส่ได้ จึงเริ่มใจชื้น แต่ก็ห่างหายจากความคิดนี้ไปพักนึง

เมื่อได้โอกาส จึงลองให้หมอหาพวงมาลัย N16 สีโทนดำๆเทาๆให้ซักวง โลโก้สีเงินๆด้วยนะ หมอใช้เวลาหาประมาณอาทิตย์นึง

แต่ไม่ได้กลับมาพร้อมพวงมาลัยของ N16 แต่มากับพวงมาลัยของ A33 เสียอย่างนั้น ด้วยราคาที่น่ารักน่าชัง

ผมถูกใจนะ แว๊บแรกที่เห็นจากภาพที่หมอส่งมาให้ดู

2. sumruay

205
    0
    0
    เมื่อตกลงปลงใจกันแล้ว โอนเงินเสร็จ ก็ไปรับสินค้า

มองไปก็ไม่รู้หรอกครับว่า พวงมาลัยวงนี้มันมาจากรุ่นไหนของ A33 ในญี่ปุ่น แต่เดาไม่ยากว่าคงเป็นรุ่นถูกสุดๆเป็นแน่

รับของแล้วก็พากลับบ้านครับ

3. sumruay

205
    0
    0
    ลองเอามาทาบเทียบกับวงพวงมาลัยเดิม ของ A33 ตัววงจะใหญ่กว่า B14 ราวๆ 1 นิ้วได้ สำหรับเส้นผ่านศูนย์กลาง

ตัววงนั้น อวบมาก ถูกใจมากถึงมากที่สุด เหมือนกับจับ คัพ A แล้วมาจับคัพ C ยังไงยังงั้น

ลองใส่ดูก่อนเล่นๆ ก็สามารถใส่ได้ครับ ไฟเลี้ยวคืนปกติเลย แต่แตรไม่ดัง เพราะของ A33 มันต้องใช้ปลั๊กเสียบ

แต่ B14 มันใช้จานโลหะเป็นสะพานไฟ

4. sumruay

205
    0
    0
    เริ่มหาข้อมูลดีกว่าว่าต้องแปลงยังไงให้แตรดัง

เจอเข้าแหล่งนึง จากคลับของ CIVIC ES ก็เลยขอแนวทางมาปฏิบัติตามซะหน่อยครับ

เริ่มกันเลยครับ กับสภาพพวงมาลัยเดิมๆ เตรียมถอดออกครับ

5. sumruay

205
    0
    0
    ถอดน็อตซะตัวนึงก่อนครับ อยู่ใต้วงพวงมาลัยครับ เป็นรู แหย่ไขควงเข้าไปไขได้เลยครับ

6. sumruay

205
    0
    0
    เสร็จแล้ว ก็ดึงแป้นแตรออกมาครับ ดึงออกมาตรงๆ

เสร็จแล้ว ก็จะเจอน็อตพวงมาลัย เบอร์ 19 ไขมันออกมาครับ

7. sumruay

205
    0
    0
    ถอดน็อตออกมาแล้ว ก็ดึงพวงมาลัยออกมาเลยครับ

หากดึงไม่ออก ก็ทุบซ้ายทุบขวา เล่นตุ๊บตั๊บกันหน่อย แล้วจะช่วยให้ดึงออกมาง่ายขึ้นครับ

8. sumruay

205
    0
    0
    ถอดพวงมาลัยเสร็จแล้ว พักไว้ก่อนครับ

มาดูคอพวงมาลัยแต่ง ที่ผมโทรสั่งไว้จากคลองถม ยี่ห้อตามภาพ ดีไม่ดีก็ไม่รู้อีก รู้แต่ว่าถูกดี 120 บาท

9. sumruay

205
    0
    0
    แกะออกมาครับ แกะออกมาเพื่อแยกร่าง

10. sumruay

205
    0
    0
    แยกร่าง เพื่อต้องการสะพานไฟจานกลมๆนี่แหละครับ

11. sumruay

205
    0
    0
    นำสะพานไฟ มายึดติดที่ด้านหลังวงพวงมาลัย

โดยคว่ำวงพวงมาลัยลง แล้วยึดสะพานไฟให้หงายขึ้นแบบในภาพ

ผมยึดสะพานไฟด้วยกาวอีพ็อกซี่ที่มีเหลือในบ้าน ติดเบี้ยวหน่อยๆด้วย หยอดกาวก็เลอะเหลือรับประทาน

12. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    แหล่มมมมมมมมมมม คับ

13. sumruay

205
    0
    0
    กลับมาที่ตัวคอพวงมาลัยกันต่อครับ

ผมเองก็ไม่รู้ว่าจะเอาอะไรนำไฟฟ้าจากแท่งทองแดงในภาพแรก ให้มาแตะสัมผัสจานของสะพานไฟ

คุ้ยๆกล่องเครื่องมือ เจอหางปลาแบบในภาพที่สอง เลยเอามาบีบๆเข้าไปตามภาพครับ จริงๆจะกดลงไปมากกว่านั้นนะครับ ไม่ได้จะตั้งฉากอะไรแบบนั้น

ท่านใด มีวิธีทำที่ดีกว่านี้ ให้รีบทำเลยนะครับ ผมได้แค่นี้แหละ 555

14. sumruay

205
    0
    0
    เมื่อลองใส่พวงมาลัยดู พบว่าสะพานไฟ แตะหางปลาทองเหลือง ในตำแหน่งที่ต้องการแล้ว

ก็ประกอบกลับคืนเลยครับ ให้ระวังด้วย รูสามรูด้านหลังพวงมาลัย เอาให้ตรงนะเออ ไฟเลี้ยวไม่ตีคืนไม่รู้ด้วย

15. sumruay

205
    0
    0
    แอบดูแป้นแตรซักนิด ทองเหลืองอร่ามเชียว อิอิ

ถ้าระบบ AIR BAG ใช้ได้จริงๆก็คงจะดีนะ มะกันก็ใส่ให้ได้ ยุ่นก็ใส่ให้ได้ แล้วทำไมของไทย ทำไมกัน

16. sumruay

205
    0
    0
    วางแป้นแตรบนตัววงพวงมาลัยแล้ว ไขน็อตหน้าตาแบบในรูป เพื่อยึดแป้นแตรกับตัววงเข้าด้วยกัน ทำสองข้างให้เสร็จเรียบร้อยนะครับ

17. sumruay

205
    0
    0
    ประกอบเสร็จ ทดลองบีบ ปรี๊นๆ ปรี๊นๆ เสียงดังฟังชัด หมุนพวงมาลัยไปมา ไฟเลี้ยวก็ตีคืนตามจังหวะ

เป็นอันเรียบร้อยครับ

แต่จริงๆแล้ว ยังไม่เรียบร้อยซะทีเดียวตามที่ตั้งใจ เพราะจะเอาไปหุ้มหนังทำลายไม้เสียหน่อย แต่ก็นะ เดือนหน้าแล้วกัน อิอิ

ขอบคุณที่รับชมครับ ผิดถูกก็ต้องมีกันบ้าง ก็ขออภัยด้วยนะครับ หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์ไม่กับใครก็ใครกันเป็นแน่แท้เลยทีเดียวเชียวแหละครับ

18. shed705

shed705 Guest

0
    0
    0
    สวัสดีครับ
    ขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้ครับ สุดยอดนัก diy เรยเนี่ยะ ว่าแต่ต้องนอนในรถบ่อยหรือเปล่าครับ เห็นมีแซมบัคกระปุกเบ้อเริ่มเทิ่ม

19. shed705

shed705 Guest

0
    0
    0
    สวัสดีครับ
    ขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้ครับ สุดยอดนัก diy เรยเนี่ยะ ว่าแต่ต้องนอนในรถบ่อยหรือเปล่าครับ เห็นมีแซมบัคกระปุกเบ้อเริ่มเทิ่ม

- - - Updated - - -

สวัสดีครับ

20. ta.911

ta.911 Member Member

385
    7
    18
    ข้อมูลดีๆ

21. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลดีๆ

22. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    สวยงามครับ ดูดีขึ้นอีกเป็นกองเลย ^^
    แต่พวงใหญ่ได้ใจ

23. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    ได้หล่อจิงๆคับ

24. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    อวบอั๋น เข้าท่า เยี่ยมไปเลย

25. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    สวย ++

26. B14er

B14er New Member Member

526
    224
    0
  27. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
  28. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

แถวบ้านเรียก ดอกจันมีรู :)

29. nismo B-14

nismo B-14 Member Member

106
    17
    18
    พวง สวยคับ ชอบๆ

30. blueday

blueday New Member Member

560
    12
    0
    สวยงามครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้