ช่วยแนะนำหน่อยครับ จะทำไมตี้ สี่ประตู วางเจ ชนเกียร์เดิมครับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย ake, 14 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ake

ake New Member Member

16
    0
    0
    ช่วยแนะนำหน่อยครับ อยากเอาไมตี้ สี่ประตู เกียร์กระปุก
    วางเจ ไม่โบ ชนเกียร์เดิมครับ ไม่ทราบว่ามีส่วนไหนต้องดูเป็นพิเศษมั้ยครับ
    รบกวนมีอู่แนะนำมั้ยครับ อยู่แถวเพชรเกษม :)

2. BEN360@HLc

BEN360@HLc New Member Member

2,536
    35
    0
    วางเจมันก็มาพร้อมเกียร์นะครับ

3. cgold

cgold New Member Member

11
    0
    0
    กำลังทำอยู่ครับ

พี่ลองดูของผมละกันครับ กำลังทำอยู่ หลังจากได้รถมาเมื่อวันที่ 21 ธ.ค.

http://www.hi5.com/friend/photos/displayManageAlbum.do?albumId=130765701&ownerId=80968593

ตาม Link เลยครับ ดูรูปและสภาพได้ มันกิน J ไม่มีโบ ชนเกียร์เดิม เบรกเดิมแต่เปลี่ยนห้อมลมเบรกเป็นชั้นครึ่งมาก

ที่ซวยกว่านั้นคือ ติด LPG ห่วยๆที่ไหนมาไม่รู้ แต่ หม้อต้มและระบบเป็ฯของ 140ม้า

ผมเอามาแก้กะช่างที่สนิทกัน ตอนนี้ เครื่องต่างๆจบแล้ว วันนี้ เพิ่งขับกลับบ้านกำลังจะจัดการเรื่องช่วงล่าง

ช่างแนะนำผมว่า การที่ชนเกียร์เดิม ส่งผมให้อัตราเร่งไม่ดีเท่าที่ควร แต่ผมขับมันจะทดไม่ค่อยสวยอะพี่ คือ มันจะดึงดีในบางเกียร์ บางเกียร์ในบางรอบเหมือนอืดๆ ขับแล้วกระโชคกระชากหน่อยๆ

ส่วนเบรกตามที่พี่ๆในนี้แนะนำเลย คือเปลี่ยนหม้อลมเบรก (แรกๆผมก็ไม่รู้ว่าเขาเปลี่ยนมา) ส่วนชุดเบรกใช้ของเดิมเอาอยู่ได้ เท่าที่ขับมา เบรกไม่มีปัญหาใดๆ

ปัญหาที่เจอคือเรื่องเกียร์นี่แหละครับ ส่วนระยะยาวยังไม่รู้ เพราะมันเพิ่งวิ่งได้วันแรก ตอนนี้ ผมกำลังซักเบาะ น่าจะแห้งพรุ่งนี้ และว่าจะไปวรจักรหา Font วิทยุ Single CD ถูกๆสักตัวมาใส่ก็จบละ

เหลือแต่เรื่องช่วงล่างกำลังลังเล ใจอยากยกหน่อยๆ เพราะเกรงว่ากลางปีนี้ น่าจะน้ำเยอะ... กลัวจะต้องลุย แต่ไม่รู้ว่า ทั้งล้อทั้งยางมันจะเป็นเท่าไหร่

พอทำจบแล้ว เรื่องใช้งาน ก็จะมาเล่าให้ฟังต่อละกันครับ

4. ชายต้น

ชายต้น New Member Member

3,490
    39
    0
    พังครับ ยังไงก็พัง เกียร์ออโต้ก็ไม่ขี้เหร่นะครับ หรือถ้าอยากได้เกียร์ธรรมดาในเจไม่โบจริงๆ ตรงรุ่งก็ 1เจ หรือ 7เอ็ม 1จี ถ้าหาได้ (แต่ไล่เฟืองท้ายหน่อยครับ)

5. ^TK^@HLc

^TK^@HLc New Member Member

2,867
    26
    0
    ถูกต้องครับ

6. hivigo

hivigo New Member Member

2,219
    39
    0
    เจๆๆๆ....อีกแล้ว...ดีเซลทำไง??เนี่ย..

7. SysOP

SysOP New Member Member

187
    2
    0
    มีเหตุผล ส่วนตัวหรือครับ ถึงอยากชนเกียร์เดิม (ถามจริงๆไม่ได้ตั้งใจกวน)

8. cgold

cgold New Member Member

11
    0
    0
    กลัวๆเหมือนกัน

คิดว่าอาจจะพังอะครับ คิดหลายทีแล้ว ถ้าพี่ๆฟันธงว่าพัง งบทำให้เกียร์มันพอดีกับ 1J คือเท่าไหร่ครับ

9. ake

ake New Member Member

16
    0
    0
    มาตอบต่อครับ ... ขอบคุณทุกคำตอบด้วย
    พอดีว่าเจ้าของรถไม่อยากต้องไล่พวกเฟืองท้ายใหม่ แล้วก็เห็นว่าเพิ่งทำครัชมา
    คันนี้คืออยากให้จบแบบใช้งานประจำวัน ติดแก๊สอะครับ
    แต่ถ้าใช้เกียร์ของเจ ถ้าไม่เปลี่ยนเฟืองแต่เล่นที่ขนาดยางแทนนี่พอไหวมั้ยครับ
    หรือถ้าต้องเปลี่ยนแพหลังทั้งแพหรือว่าท้ายเฟืองครับ
    เห็นว่าน่าจะวางเป็น 1J นะ อัตราทดของไรลงตัวสุดอะครับ
    รบกวนถามเยอะหน่อยนะครับ .... :D

10. BEN360@HLc

BEN360@HLc New Member Member

2,536
    35
    0
    ออโต้ก็4.1นะครับ..........น่าจะใช่

11. surach8

surach8 New Member Member

337
    6
    0
    อย่าหลงทางครับ

เกียร์ ออโต้ เจ เฟืองท้ายเดิม 4.3เข้ากั้น เข้ากัน นะจ้า.......

12. SysOP

SysOP New Member Member

187
    2
    0
    วางไปแล้ว เหรอกำลังจะวางครับ....เลือกเอา 1 เจไม่โบ + lpg

ตัวเกียร์ 1 เจ มีมากับเครื่องก็ใช้ได้แล้วนิครับ หรือพวก 1 จี นี้ก็ได้ เห็นเขาบอกจัดด้วย ตัวนี้ถ้าได้ครัชดีๆขนาดเหมาะๆ

เฟืองท้าย ถ้าจะเอาออกตัวจัดหรือใช้งานในเมืองก็ 4.1 / 4.3 แต่ใช้งานแบบวิ่งยาวๆไกลๆก็ 3.7 ออกตัวอืดแต่ก็วิ่งไกลเงียบดี

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้