ปรึกษาเรื่องใต้ซุ้มล้อหน่อยครับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย Steakknife, 20 พฤศจิกายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Steakknife

Steakknife New Member Member

108
    1
    0
    ปกติซุ้มล้อหน้าเค้าจะมีแผ่นพลาสติกกรุเอาไว้ใช่ป่ะคับ ทีนี้แผ่นพลาสติกมันแตกไปนานแล้ว
    พ่อผมเลยเอาไปกรุใต้ซุ้มล้อใหม่อ่ะคับ เป็นยางในรถ 10 ล้อ พออายุอานามมันมากขึ้นมันก้อเริ่มหย่อนลงมา
    เลยอยากปรึกษาว่าทำยังไงดีครับ เห็นอู่ประจำผมบอกว่าร้านที่รับกรุสมัยนี้เค้าใช้เป็นพลาสติกแผ่นบางๆ
    กรุเข้ารูป เค้ารุจักร้านนึงแต่อยู่ไกล

เลยอยากปรึกษาทุกท่านว่าเราพอจะหาวัสดุมา DIY เองได้ไหมคับผม
    หรือถ้าพอรู้จักร้านที่รับทำ เอาเป็นแถวๆลาดพร้าว รามอินทรา เกษตรนวมินทร์ รัชดา รบกวนแนะนำหน่อยนะครับ

2. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    ลองเอาแผ่นพลาสติกแบบแฟ้มพลาสติก แข็งๆหน่อย มาดามสิครับ น่าจะโอนะ

3. EmOtiOn

EmOtiOn New Member Member

187
    2
    0
    รออีกหลากหลายวิธีจ้า

4. Steakknife

108
    1
    0
    ถ้าแบบนั้นจะมีแต่แผ่นเล็กๆหรือเปล่าคับป๋ม
    ไม่รุว่าถ้าไปหาแถววงเวียน22 จะมีแผ่นใหญ่ๆป่าว

5. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    ถ้าไม่ซีเรียส ลองเอาเหล็กถักคล้ายๆเล้าไก่ มาดามครับ

จริงๆอะไรก็ได้ ขอให้แข็งพอ และงอได้ครับ

6. BuGI_GT

BuGI_GT Active Member VIP

3,217
    11
    38
    Up Too

7. SE3-Peeony

SE3-Peeony New Member Member

12
    0
    0
    ฟิวเจอร์บอร์ดสีดำ

8. Phenic

Phenic New Member Member

1,053
    0
    0
    ก็ไปซื้อพลาสติกซุ้มล้อ ของรถยนต์รุ่นใหม่ๆ ที่ขายกันทั่วไปมาติดตั้งเองซิครับ ไม่เห็นยากเลย ท่าทางจะถูกกว่าด้วยครับ

9. Drag_cuRa

Drag_cuRa New Member Member

90
    0
    0
    เหอๆ รถผมก้อเปนเหมือนกันคับ

10. Steakknife

108
    1
    0
    ใช้ไม่ได้ครับ ของพวกนี้มันจะเข้ารูปรถครับ
    ใต้ซุ้มล้อรถแต่ละรุ่นมันไม่เหมือนกัน ไม่อย่างนั้นจะทำเฉพาะรุ่นมาทำไมล่ะครับ

ตอนนี้ผมตัดปัญหาถอดออกหมดเลยครับ เหอๆ
    เห็นมีเพื่อนบอกว่าแถวโลตัสบางนามีร้านรับกรุครับ ไว้ว่างๆจะแว่บเข้าไปดู

11. Steakknife

108
    1
    0
    เจอคนหัวอกเดียวกานแว้ว อิอิ

12. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    รถพี่ก็หาไม่ได้ เหอะๆๆๆๆๆ
    ว่าจะเอาสเปรผ่นกันสนิมผ่นแล้วนะเนี้ย

13. fae

fae New Member Member

2
    0
    0
    มันจะมีแผ่นพลาสติกเอาไว้สำหรับทำโมเดลบ้าน ที่พวกสถาปัตย์เค้าใช้กัน มันจะคล้ายๆ ปกแฟ้มพลาสติกน่ะ แผ่นนึงก็ใหญ่เท่ากับ ฟิวเจอร์บอร์ดแผ่นใหญ่ ตามร้านเครื่องเขียนน่าจะมี แต่ที่ผมเคยใช้ซื้อมาจาก the mall งามวงศ์วาน แผนกเครื่องใช้สำนักงาน เครื่องเขียนพวกนี้อ่ะ ลองไปดูนะครับ น่าจะมีทุกห้าง

14. Steakknife

108
    1
    0
    น่าสนครับ ว่าแต่จะเอามาติดกะซุ้มล้อยังไงอ่ะ ต้องเจาะเราหรือเปล่าคับ

15. SaleShop

SaleShop New Member Member

15
    0
    0
    พยามหารุ่นที่ทรงซุ้มใกล้เคียงกันครับ แล้วดัดแปลงเอา พอมันอยู่ในซุ้มล้อไม่ได้ถอดล้อออกก็ดูไม่รู้แล้ว

16. pom moup

pom moup New Member Member

7
    0
    0
    ใช้แผ่นที่เป็นคล้ายกับโฟมฟองนำ ที่เหมือนกับพื้นรองเท้าแตะ แต่มีความหนาหลายขนาดเข้ารูปแน่นนอนเพราะมันนิ่มและกันนำได้ ซื้อแถวร้านตรงหลัง รพ.กลาง

17. Steakknife

108
    1
    0
    จะเป็นอบบบางๆใช่ไหมครับ น่าสนดีครับ ท่าทางจะทำไม่ยากด้วย :D

18. 1123232

1123232 Guest

0
    0
    0
    ซื้อตรงรุ่นไปเลย

ซื้อตรงรุ่นไปเลย

19. apq

apq New Member Member

2
    0
    0
    ของผมก็เป็นกำลังหาวิธีอยู่ครับ

20. payub

payub New Member Member

54
    0
    0
    ใช้แผ่น pe สิครับลองสอบถามจากทางร้านขายวัสดุก่อสร้างดูลักษณะจะคร้ายกับแฟ้มแต่ว่าเค้าขายเป็นตารางเมตรครับสีดำ

21. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    ต้อง ลอง งับบบ

22. haruhara

haruhara New Member Member

21
    0
    1
    พอดีเพิ่งได้อ่าน

เอาไว้เป็นแนวทางแล้วกันครับ เคยเห็นพวกแท๊กซี่ทำกัน

ไม่ใช้ยางในสิบล้อ

แต่ใช้ยางนอกเลยครับ ไม่แน่ใจว่าสิบล้อหรือเปล่า น่าจะยางรถกะบะก็พอมั้งครับ

ก้มไปมองเห็นแนวเส้นใยเหล็กเลยครับ ทนแน่ๆ เอาเกลียวปล่อยยึดเลยครับ แต่มองข้างนอกจะหนาๆ หน่อยอะครับ

23. TheCrow

TheCrow New Member Member

177
    1
    0
    ของผมก็เป็นค้าบ ซ่อมได้รึยังค้าบ วิธีไหนแนะนำด้วยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้