การโมเครื่องcommonrail

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย ลูกผู้ชายขายความเย็น, 14 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    คือตอนนี้ผมใช้coloradoตัวใหม่เครื่อง2500เทอโบอยู่น่ะครับ มีคำถามเกี่ยวกับการโมเครื่องนิดหน่อยอ่ะครับ แต่ผมไม่ได้จะทำรถผมนะครับผมแค่อยากเอาไว้ประดับความรู้น่ะครับ คือยังไม่ค่อยรู้เรื่องน่ะครับ
    1.เครื่องcommonrail ที่เป็นปั๊มไฟฟ้าเนี่ยครับ เวลาจะโมปั๊มเนี่ยเค้าทำกันยังไง ทำเหมือนปั๊มธรรมดารึป่าวครับที่ทำลูกปั๊ม11,12มม.อะไรประมาณนี้อ่ะครับ คือผมงงอ่ะครับเพราะว่ามันทำงานด้วยระบบไฟฟ้าไม่ใช่แบบกลไกเลยไม่แน่ใจว่าเวลาโมเค้าทำกันยังไง
    2.เราสามารถดูยังไงอ่ะครับว่ารถเราเนี่ยเป็นโบแปรผันหรือว่าโบธรรมดา คือผมยังไม่รู้เลยว่ารถผมเป็นโบแบบไหนที่ติดมาจากโรงงานอ่ะครับ อ่านในคู่มือก็ไม่เห็นมีบอกเลย แล้วโบแปรผันเนี่ยมันไม่มีเวสเกตใช่มั๊ยครับ
    3.คือผมอยากเอารถผมไปตีเฮดสเตนเลสอ่ะครับทำได้มั๊ยครับ ใช้โบเดิมนะครับ อยากเท่ครับ จะมีผลยังไงบ้างครับ แล้วถ้าตีเนี่ยต้องขยายท่อมั๊ยหรือเอาเท่าเดิมก็พอ
    4.อยากถามเกี่ยวกับเรื่องการกั้นห้องหน่อยครับ เวลากั้นเนี่ยเค้ากั้นตรงไหนแล้วกั้นยังไงหรอครับ แล้วไอ้เสียง ปุ้วๆๆ มันจะมีเสียงตอนเหยียบหรือตอนถอนคันเร่งอ่ะครับ แล้วถ้าเป็นรถโบแปรผันทำได้ป่าวครับให้มันมีเสียง ปุ้วๆๆ เนี่ยอ่ะครับ แล้วสามารถกำหนดให้มันดังน้อยดังมากได้ใช่มั๊ยครับ
    ปล.ทุกคำถามนี่คือเป็นรถที่ไม่ได้พ่วงกล่องนะครับ เพราะถ้าพ่วงกล่องยังไงก็แรง อิอิ
    ยังไงรบกวนตอบให้หน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับผม

1. Tecing

Tecing New Member VIP

100
    0
    0
    คือตอนนี้ผมใช้coloradoตัวใหม่เครื่อง2500เทอโบอยู่น่ะครับ มีคำถามเกี่ยวกับการโมเครื่องนิดหน่อยอ่ะครับ แต่ผมไม่ได้จะทำรถผมนะครับผมแค่อยากเอาไว้ประดับความรู้น่ะครับ คือยังไม่ค่อยรู้เรื่องน่ะครับ
    1.เครื่องcommonrail ที่เป็นปั๊มไฟฟ้าเนี่ยครับ เวลาจะโมปั๊มเนี่ยเค้าทำกันยังไง ทำเหมือนปั๊มธรรมดารึป่าวครับที่ทำลูกปั๊ม11,12มม.อะไรประมาณนี้อ่ะครับ คือผมงงอ่ะครับเพราะว่ามันทำงานด้วยระบบไฟฟ้าไม่ใช่แบบกลไกเลยไม่แน่ใจว่าเวลาโมเค้าทำกันยังไง
    การโฒแตกต่างกันอย่างสิ้นเชิงครับ เราไม่สามารถไปตกแต่งทางด้านกลไกได้เลยเพราะว่ามีการควบคุมกลไกด้วยระบบไฟฟ้า ก็คือมีอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกเข้ามาเกี่ยวข้อง ถ้าจะทำการโมต้องโมด้วยวิธีทางอิเล็กทรอนิกส์แทน อย่างเช่น พ่วงกล่อง หรือหรอกเซ็นเซอร์ ฯลฯ
    2.เราสามารถดูยังไงอ่ะครับว่ารถเราเนี่ยเป็นโบแปรผันหรือว่าโบธรรมดา คือผมยังไม่รู้เลยว่ารถผมเป็นโบแบบไหนที่ติดมาจากโรงงานอ่ะครับ อ่านในคู่มือก็ไม่เห็นมีบอกเลย แล้วโบแปรผันเนี่ยมันไม่มีเวสเกตใช่มั๊ยครับ
    สังเกตตรงโข่งหลังครับมันจะใหญ่กว่าชาวบ้านเค้าหน่อย...
    3.คือผมอยากเอารถผมไปตีเฮดสเตนเลสอ่ะครับทำได้มั๊ยครับ ใช้โบเดิมนะครับ อยากเท่ครับ จะมีผลยังไงบ้างครับ แล้วถ้าตีเนี่ยต้องขยายท่อมั๊ยหรือเอาเท่าเดิมก็พอ

4.อยากถามเกี่ยวกับเรื่องการกั้นห้องหน่อยครับ เวลากั้นเนี่ยเค้ากั้นตรงไหนแล้วกั้นยังไงหรอครับ แล้วไอ้เสียง ปุ้วๆๆ มันจะมีเสียงตอนเหยียบหรือตอนถอนคันเร่งอ่ะครับ แล้วถ้าเป็นรถโบแปรผันทำได้ป่าวครับให้มันมีเสียง ปุ้วๆๆ เนี่ยอ่ะครับ แล้วสามารถกำหนดให้มันดังน้อยดังมากได้ใช่มั๊ยครับ

เห็นผลไม่มากครับเสียตังป่าวแสตนเลสถ้าสั่นมากๆมันจะร้าวครับ ส่วนกลั่นห้องโบแปรผันน่าจะทำไม่ได้ (เพราะไม่เคยเห็น) ถ้าจะเอาเสีย ปุ๊วๆ ตอนถอนไปทำท่อโล่ง ยิงออกหน้าเพลาครับ แต่ไม่ดังมาก วิ่งขึ้นไม่เท่าไหร่ ถ้าเอายาวๆสู้ท่อเดิมละลวงแคทไม่ได้ ถ้าจะแรงไปโมกล่อง(Re map) ดีกว่าครับ Colorado ลองหาข้อมูลของทาง pake power ดูครับ

2. ขอบคุณมากครับพี่ตั้มถึงจะยังไม่เคยเจอกันแต่ก็รู้จักกันในนี้ไปก่อนแล้วกันครับ แต่รับรองเสานี้ต้องเจอกันแน่นอนครับ ผมรบกวนอีกหน่อยนะครับ
    1.คือช่วยอธิบายหน่อยได้มั๊ยครับว่าเวลากั้นห้องเนี่ยเค้ากั้นกันตรงไหนอ่ะครับส่วนไหนของท่อครับแล้ววิธีกั้นเนี่ยเอาไรมากั้นอ่ะพี่
    2.ที่บอกผมว่าเฮดเลสบ้านเรามันแตกง่ายก็เคยมีคนบอกผมมาเหมือนกันครับแล้วไอ้ที่บอกว่าสั่นเนี่ยหมายถึงเวลาเราขับแล้วเครื่องมันสั่นหรอพี่ แต่ผมชอบมากๆเลยสเตนเลสเนี่ยมันเงาแล้วก็ดูสวยดีแต่ถ้าคุณภาพไม่ดีผมก็ไม่เอาเหมือนกันครับ
    รบกวนอธิบายให้ผมอีกหน่อยแล้วกันนะครับ ยังไงก็ขอบคุณมากนะครับ

3. hivigo

hivigo New Member Member

2,219
    39
    0
    1 ปั้มไฟฟ้า....โมไม่ได้คับ...ต้องใช้กล่องไป..หลอก ECU..อย่างเดียวคับ

2 โบร์แปรผัน..จะมีมอเตอร์อยู่ตรงโข่งหน้าคับ..สังเกตุง่ายๆคับจะมีสายไฟ..ต่อจากมอเตอร์ออกมา...ปิคอัพบ้านเราที่มีเทอร์โบแปรผัน..น่าจะมีแค่ วีโก้ 3000 กับอีสุ..3000 VGS นะคับ..NAVARA..นี่ไม่แน่ใจคับ

3 ต้นดีขึ้นนิดหน่อยคับ...เสียงดังขึ้น...ถ้าโบเดิมไม่ควรขยายท่อคับ...

4 ..ถ้าโบร์แปรผันกั้นไม่ได้คับ

4. tar D-Max 3.0

tar D-Max 3.0 New Member Member

72
    0
    0
    up เพื่อความรู้

5. ขอบคุณครับ ช่วยบอกหน่อยครับว่าเวลากั้นห้องเนี่ยเค้ากั้นกันตรงส่วนไหนครับ

6. up up ขึ้นไป

7. ช่วยบอกหน่อยครับว่า เวลากั้นห้องเนี่ยเค้ากั้นตรงไหนอ่ะครับ แล้วใช้อะไรกั้นครับ

8. megaohm

megaohm New Member Member

362
    3
    0
    กั้นตรงโข่งเทอรืโบครับ ง่ายๆคือ กั้นห้องที่ใช้ระบายไอเสียจากวาวล์ระบายกับห้องใบพัดไอเสียให้เป็นอิสระจากกันครับ

สิ่งที่ได้ก็คือ ไอเสียจากวาวล์คุมแรงดันสามารถไหลออกได้ดีกว่าครับ

9. ขอบคุณมากครับ

10. piayapong038

piayapong038 New Member Member

9
    0
    0
    ผมใช้D-MAX commonrail ผมจะเปลี่ยนหม้อพักใหม่และเอาลงหน้าเพลาผมจะใช้หม้อพักแบบไหนดีคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้