มันคือปลั๊กอะไรอ่ะคับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Emz-b14, 21 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Emz-b14

Emz-b14 New Member Member

197
    6
    0
    คือเมื่อวันก่อน ผมลองถอดตัว airflow ออกมาล้างดู แล้วก็กะว่าวันไหนว่างๆจะถอดไอตัว ac valve ออกมาทำความสะอาดด้วยซะเลย แล้วก็ส่องๆดูๆ ไอเดินเบาตัวนี้ ปรากฏว่าเห็นปลั๊กตัวนึง อยู่ข้างหลังด้านล่างสีส้มๆ ตัวผู้กะตัวเมียมันแยกกันอยู่ ลักษณะคล้ายๆที่ล๊อกมันหัก เลยหลุดออกมา เลยอยากถามว่ามันคืออะไรคับ มีไว้ทำอะไร แล้วมันหลุดอยู่อย่างนี้จะเป็นอะไรไหม
    รูปที่เอามาเป็นรูปคนอื่นเค้านะคับ พอดีไม่ได้ถ่าย แต่อันเดียวกัน

อีกอย่างคือ ล้างลิ้นปีกผีเสื้อยากมั๊ยคับ ของb14 ว่างๆอยากลองทำเอง แต่ถ้ามันยุ่งยากก็ช่างหัวมันคับผม เดี๋ยวเจ๊ง ^ ^

2. nongsam

nongsam Active Member Member

690
    161
    43
    รอพี่ๆ ท่านอื่นนะคร้าบบบ อัพปาย

ถ้าเปนภาพด้านข้าง น่าจะเหนชัดกว่านี้นะคร้าบบ ด้านนี้ดูม่ายออกเลยคร๊าบ

3. dekrca

dekrca New Member Member

133
    3
    0
    เพิ่งไปให้ช่างที่ศูนย์ nissan เค้าล้างมากั๊บ (พอดีต้องเปลี่ยนอะไหล่เซ็นเซอร์บางตัว กรองเบนซิน ตังสายพานใหม่ด้วยมันเสียงดังจิ๊กๆ แล้วก็สตาร์ทแล้วไม่ชึ่งเดียวติด ชักเยอะๆ :D:D) มาว่ากันต่อ เค้าถอดออกมาทั้งลูกเลย แล้วค่อยมาแยกเฉพาะตัวเซ็นเซอร์ข้างนอก

แล้วก็ล้างด้วยเบนซิน รวมกันไปเลย เสร็จแล้วใช้ลมเป่าๆ พ่นๆ ไปเลย (ถามเค้าว่าไม่เป็นไรหรอเพราะได้ยินมาว่ามีเซ็นเซฮร์อะไรบางๆ ใช้ลมเป่าแล้วขาดมันพังเลยนะ) เค้าบอกอ๋อถอดออกหมดแล้วที่วางกองๆ อยู่ ไอ้ตัวนี้ไม่มีอะไรมีแต่เหล็ก
    (ที่ผมดูๆ ก็มีไอ้ลิ้นที่เปิดปิด แล้วก็มีแต่เหล็กกับรู)

พอล้างแล้วใสกิ๊กเหมือนใหม่ เอาไปใส่คืนที่เดิมก็ต้องตั้งรอบใหม่ ไขๆ น๊อดตัวดำตั้งรอบตามชอบใจ
    (ปกติรุ้สึกเดินเบาจะ 750-800 เปิดแอร์ก็ราว 900-1000 อ่ะคับ)

ล้างแล้วเห็นผลว่าเดินเบานิ่งขึ้น (ถ้าไม่ไปจ้องมันๆก็จะดูนิ่งมากแต่จิงๆมันจะมีดุ๊กดิ๊กนิ๊ดๆซึ่งปกติ) ชดเชยรอบมากขึ้นอย่างเห็นได้ชัด แตะเบรคเหยียบคลัชรอบไม่วูบลงมายังค้างอยู่ก่อนนิ๊ดนึงแล้วลงมาปกติ

แต่ตอนที่ช่างเค้าถอดออกมาเค้าต้องตัดกระดาษใหม่ (เรียกประเก็นหรือเปล่าไม่แน่ใจ) เพราะของเก่าที่รองอยู่มันแตกกรอบหมดแล้ว ก็มีแค่นี้เองครับล้างแล้วรถรู้สึกดีขึ้น

ผมดูแล้วคิดว่าพอจะทำเองได้ทั้งหมดเลยครับ ถ้ามีเครื่องมือพวกประแจ ไขควง
    (ไปดูช่างเค้าทำรอบนึง แล้วกลับมาทำเองได้แน่นอน) แต่ผมไม่มีทั้งเครื่องมือและเวลาถอดอะไรออกมามักจะใส่กลับไม่ครบทุกที หรือไม่ก็ใส่ไม่ได้ซะงั้น 555 ทำม่ายหวายๆ

4. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    ตัวรายมะรู้ :D

5. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    เข้ามาดูเพื่อความรู้ใหม่

6. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    ตกลงมันปลั๊คไรครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้