ขอความรู้&รายละเอียดหน่อยครับ

การสนทนาใน 'KE Racing Club' เริ่มโดย ลูกผู้ชายขายความเย็น, 24 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    คือผมอยากได้ DX หรือ ไอ้ KE70 เนี่ยครับแต่อยากได้เป็นตัว ไฟหน้ากลมอ่ะครับ ผมไม่รูว่าเค้าเรียกว่ารุ่นอะไรยังไม่มีข้อมูลครับ และมีคำถามดังนี้ครับ
    1.เจ้าตัวไฟหน้ากลมเนี่ยมันมีกี่แบบครับ(4 ประตู 2ประตู อะไรประมาณนี้อ่ะครับ) แล้วเค้าเรียกกันว่ารุ่นไรครับ
    2.มันมีความแตกต่างจากรุ่นไฟหน้าเหลี่ยมที่เห็นกันบ่อยๆเนี่ยยังไงบ้าง
    3.เครื่องเดิมที่ติดรถมาเป็นเครื่องไรครับ กี่ ซีซี กี่แรงม้า
    4.ถ้าเอาไปวางเครื่องหัวฉีดที่เป็นของโตต้าเนี่ย วางไรได้บ้างครับ (เน้นใช้งานได้)
    5.อะไหล่ภายนอกเช่น กันชน ไฟ ต่างๆ หายากมั๊ยครับ
    6.ราคาตอนนี้ประมาณเท่าไหร่ (เดิมๆ)
    7.ถ้ามีรูปผมขอหน่อยนะครับ
    ปล. ต้องขอบคุณพี่ๆสำหรับคำตอบล่วงหน้าเลยละกันนะครับ ผมอยากได้แต่ยังไม่มีข้อมูลเลยครับ ขอบคุณมากครับ

1. cactus

cactus New Member Member

77
    0
    0
    / KE 70 หรือ DX ไฟกลม จะเป็นรุ่นแรกของ KE 70 ซึ่งจะมีอยู่ 4 รุ่น และแบ่งรุ่นให้เรียกกันง่ายๆ โดยดูจากไฟหน้าเป็นหลัก คือ 1) รุ่นไฟกลม 2) รุ่นไฟเหลี่ยมเล็ก 3) รุ่นไฟเหลนี่ยมใหญ่ 4) รุ่นไฟหน้าเท
    1 ) KE 70 ไฟกลมจะมี 4 แบบ คือ ไฟกลม 2 ประตู ไฟกลม 4 ประตู ไฟกลม Van 2 ประตู และ ไฟกลม Van 4 ประตู
    2 ) ข้อแตกต่างที่เห็นได้ชัดสุดก็คือ ไฟหน้าจะเป็นไฟกลม 4 ดวง นอกนั้นก็ยังมีข้อแตกต่างปลีกย่อยอีกหลายข้อเหมือนกัน เช่นไฟท้าย ฝากระโปร่ง แก้ม เป็นต้น แต่พวกนี้ถ้าดูผ่านๆก็จะดูไม่รู้
    3 ) เครื่องเดิมจะเป็นเครื่อง 4K 1300 cc 78 แรงม้า ( อันนี้ไม่ค่อยแน่ใจนะครับ ) ซึ่งจะมีทั้งแบบ 4 เกียร์ และ 5 เกียร์
    4 ) เครื่องหัวฉีดของ Toyota ที่สามารถวางได้ไม่ยากนัก ก็จะเป็น 4A GE , 4S FE , 3S FE
    5 ) อะไหล่ภายนอกยังพอหาได้ครับ มีทั้งของแท้และของเทียม แต่รู้สึกว่ากันชนจะหายากหน่อย
    6 ) ราคาก็จะแล้วแต่สภาพรถ ที่เห็นมีขายกันอยู่ ก็จะมีราคาตั้งแต่ 25000 ขึ้นไป

2. ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ รุ่นที่อยากได้ก็คือ 2ประตูหรือ4ประตูก็ได้ ผมชอบมาก (ตัวธรรมดาไม่แวน) แต่ผมเห็นมันมีแบบที่กระจกข้างอยู่ตรงด้านข้างฝากระโปรงรถกับกระจกข้างอยู่ด้านข้างประตูแบบทั่วๆไป ผมชอบแบบที่อยู๋ด้านข้างประตูมากกว่าครับ ยังไงก็ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ

3. ขอถามเพิ่มเติมหน่อยครับพอดีนึกขึ้นได้
    1.เคยเห็นด้านหลังของเจ้า DX เนี่ยครับบางคันก็เป็นตัวอักษร DX บางคันก็ GL อยากทราบว่ามันต่างกันตรงไหนอ่ะครับ แล้วที่ผมเห็นเนี่ยมันเป็นตัวไฟหน้าเหลี่ยมอ่ะครับ แล้วตัวไฟหน้ากลมมีแบบนี้ด้วยรึป่าวครับ
    2.อยากทราบว่าช่วงล่างของ DX เป็นแบบไหนอ่ะครับ ทั้งหน้า-หลังเลยนะครับ
    ต้องรบกวนผู้รู้อีกรอบนะครับ ขอบคุณมากครับ

4. cactus

77
    0
    0
    / ตัว GL จะเป็นรุ่นไ ฟเหลี่ยมใหญ่ กับ ไฟหน้าเท รุ่นไฟกลมไม่มีครับ
    / ระบบช่วงล่างของ KE 70
    1) ระบบคังคับเลี้ยวจะเป็นแบบ แร็คแอนด์พิเนียน
    2) ระบบกันสะเทือน ด้านหน้า จะเป็นแบบ แม็คเฟอร์สตรัท + คอยล์สปริง และเหล็กกันโคลง
    3) ระบบกันสะเทือน ด้านหลัง จะเป็นแบบคานแข็ง + คอยล์สปริง
    4) ระบบเบรค ด้านหน้า จะเป็นแบบ ดิสค์เบรค
    5 ) ระบบเบรค ด้านหลัง จะเป็นแบบ ดรัมเบรค :)

5. ขอบคุณอีกครั้งครับ

6. NUI_TA23

NUI_TA23 New Member Member

72
    0
    0
    ข้อมูลแน่นจริงๆ ครับคุณโอ
    GL จะเป็นตัวท็อป อ็อปชั่นดีกว่า รายละเอียดปลีกย่อยอีกเพียบเลยครับ

7. deknon

deknon Well-Known Member Privilege

1,753
    66
    48
    ความรู้ทั้งนั้นเลยคับ

8. Leeliangjia

Leeliangjia New Member Member

79
    1
    0
    มีรถมาขายครับ เป็นรุ่น ไฟกลม ครับ (สภาพต้องปั้นกันหน่อยครับ) ถูกใจก้อเอาไปครับ ราคาไม่แรง แค่ 2x,xxx ครับ
    (ต้องรีบหน่อยเพราะมีคนจะเอาไปแล้ว) http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=463618

9. อยากได้มากครับแต่ตอนนี้มีแต่เงินซื้อไม่มีปัญญาเอามาบำรุงรักษาครับ และขอศึกษาก่อนนะครับ ใจจริงอยากได้เป็นไฟกลมแต่2ประตูอ่ะครับ สงสัยจะหายาก อิอิ ยังไงก็ขอบคุณมากครับ

10. โอ๋bbb

โอ๋bbb Guest

0
    0
    0
    ตากลมตัวนอกญี่ปุ่น

แถววงเวียนใหญ่ ผมเจออยู่หลายคัน สวยๆทั้งเลยครับ เคยไ ปขอซื้อ ตัวไฟกลม ไข่ สภาพมีชน เลี้ยวเ
    เกี่ยวเป็นรอย แต่สภาพเนื้อเหล็กยังไม่ผุ มากถ้าเทียบ ปีกันในสมัย นั้น เหล็กไทย กะ ญี่ปุ่น ผมเสียดายตรงพี่แกไม่ยอมขาย จะใช้วิธีต่อรอง ยังไงดีครับ เห็นเกือบทุกวัน สอนวิธีขอซื้อต่อ อ้อลืมบอกไป
    พี่แก่วาง 4a หัวฉีด อุปกรณ์ภายนอกเดิมทั้งหมด ยกเว้นไฟท้าย ของเทียมด้านซ้าย ให้พี่เขาตั้ง4-5
    หมื่นไม่ยอมขาย ทำไงดีครับขอบคุณครับ

11. cactus

77
    0
    0
    // ถ้าเป็น KE 70 ไฟกลม 2 ประตู ก็จะหายากครับเพราะรถมีน้อย ทางรัดก็คือ การหา KE 70 รุ่นไฟเหลี่ยมเล็ก 2 ประตู มาเปลี่ยนชุดไฟหน้าเอาครับ :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้