[Help] รถ Nissan sunny super saloon ปี 1999 เครื่อง b14 ติดแก๊สหัวฉีดยี่ห้อ AC มีปัญหา 2 ข้อ คือ สตาร์ทติดย

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย mongkol99, 12 กุมภาพันธ์ 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mongkol99

mongkol99 New Member Member

1
    0
    0
    รถ Nissan sunny super saloon ปี 1999 เครื่อง b14 ติดแก๊สหัวฉีดยี่ห้อ AC มีปัญหา 2 ข้อ คือ สตาร์ทติดยากและเบาดับ ขอคำแนะนำด้วยคับ
    1. ตอนเครื่องเย็น สตาร์ทติดยากคับ แต่ถ้าดับแล้วสตาร์ททันทีก็ติดปุ๊บ โดยพึ่งสตาร์ทติดยากไม่นานมานี้เอง แต่ก่อนก็สตาร์ทครั้งเดียวก็ติดคับ (ช่างบอกว่าหัวฉีดน้ำมันอาจรั่ว เป็นไปได้หรือป่าวคับ)
    2. เวลารถติดไฟที่ความเร็วรอบต่ำก็จะมีปัญหาดับบ่อย หรือถอยหลังจะดับบ่อยคับ (สอบถามร้านแก๊สที่ติดตั้งแล้ว ช่างแจ้งว่า หม้อต้มเริ่มเสื่อมเพราะมีสนิมตรงรอยต่อ ต้องเปลี่ยนหม้อต้มคับ)
    จึงขอคำแนะนำด้วยครับว่าจะต้องตรวจเช็ดอย่างไร หรือแก้ไขอย่างไรบ้างคับ
    ป.ล. ถ้าต้องปลี่ยนอะไหล์ รบกวนท่านที่พอจะมี ช่วยแนะนำและจัดหา จักขอบคุณครับ

2. Birth_Sunny

Birth_Sunny New Member Member

127
    1
    0
    หม้อต้มมันมีอายุการใช้งานอยู่นะครับ ถ้าเก่า หรอือสภาพดูแล้วอันตรายต่อการใช้งานก็เปลี่ยนเถอะครับ เห็นสภาพแล้วแอบเสียวนิดๆ

- - - Updated - - -

หม้อต้มมันมีอายุการใช้งานอยู่นะครับ ถ้าเก่า หรอือสภาพดูแล้วอันตรายต่อการใช้งานก็เปลี่ยนเถอะครับ เห็นสภาพแล้วแอบเสียวนิดๆ

3. I'm sunny

I'm sunny New Member Member

98
    3
    0
    1. เป็นไปได้สูงกับชุดรางหัวฉีดและเร็กกูเลทเตอร์รั่วซึม ลองดึงสายแวคคัมที่ต่อกับตัวเร็กกูเลทเตอร์ออกมาดูว่ามีน้ำมันซึมออกมาหรือเปล่า
    2.ตรวจสอบระบบการใช้น้ำมันให้เป็นปกติก่อน แล้วค่อยมาหาทางแก้ระบบแกสครับ เพราะปัญหานี้หากมีน้ำมันรั่วซึมเข้ามาในระบบด้วยก็สร้างปัญหาได้แม้ขณะใช้แกส อีกอย่างฝากตรวจสอบระบบจุดระเบิด เช่นชุดจานจ่ายและหัวเทียนหากเก่าก็เปลี่ยนหัวเทียนใหม่ก็ดี ไม่ค่อยแพง

- - - Updated - - -

1. เป็นไปได้สูงกับชุดรางหัวฉีดและเร็กกูเลทเตอร์รั่วซึม ลองดึงสายแวคคัมที่ต่อกับตัวเร็กกูเลทเตอร์ออกมาดูว่ามีน้ำมันซึมออกมาหรือเปล่า
    2.ตรวจสอบระบบการใช้น้ำมันให้เป็นปกติก่อน แล้วค่อยมาหาทางแก้ระบบแกสครับ เพราะปัญหานี้หากมีน้ำมันรั่วซึมเข้ามาในระบบด้วยก็สร้างปัญหาได้แม้ขณะใช้แกส อีกอย่างฝากตรวจสอบระบบจุดระเบิด เช่นชุดจานจ่ายและหัวเทียนหากเก่าก็เปลี่ยนหัวเทียนใหม่ก็ดี ไม่ค่อยแพง

4. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    สตาร์ทติดยาก ลองเช็คปั๊มติกด้วยนะครับ :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้