สตราด้าอยากวางเบนซินครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย เป็นวัยรุ่นมันเหนื่อย, 11 ธันวาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
    คือสตราด้าตัวนี้อ่าครับ อยากจะวางเครื่องเบนซิน แล้วก็จะเอามาติดแก๊สLPG (ได้ป่าวหว่า) เลยอยากทราบว่าจะวางเครื่องตัวไหนดีอ่าครับ ช่วยแนะนำหน่อย
    จริงๆแล้วตอนแรกกะจะขายรถ แล้วซื้อรุ่นที่เป็นเบนซินเลย แต่ถามเต้นท์ที่รู้จักกันแล้วบอกว่าซื้อเข้าแค่ 165,000 เอง เลยกะว่าเสียดายอ่ะครับ เลยว่าจะเอาไปวางเบนซิน แล้วเครื่องที่ยกลง 2.8 มันมีราคาค่าตัวไหมครับ ไม่ได้เอาไปซิ่งนะครับ เอาไว้ใช้งานธรรมดา มีขนของบ้างเล็กๆน้อยๆ ไม่ได้ขนแบบท้ายแอ่นนะครับ สภาพรถตอนนี้อาจแย่หน่อยนะครับภายนอก เจ้าของเดิมถ้าแวะมาเห็นก็อย่าตกใจ นะครับ เดี๋ยวเอาไปวางมาแล้ว ก็จะทำให้น่ารักเหมอืนเดิมแน่นอนครับ ตอนซื้อมาจากเจ้าของเดิม สวย+เตี้ยมาก ภายในเบาะแขนเดี่ยวด้วย ตอนนี้ ก็ยกขึ้นมาให้สูงอ่าคับ เพื่อบรรทุกได้บ้าง แล้วก็เอาไปจิ้มนั่น จิ้มนี่ อยู่เรื่อยๆ เลยเละเทะอ่าครับ ขอบคุณนะครับ ช่วยแนะนำมือใหม่ด้วยนะครับ
    1.เครื่องอะไรดี เอาเป็นเครื่องN/A นะครับ
    2.ราคาเครื่อง+ค่าวาง
    3.อู่ที่รับวาง
    4.มีปัญหาจุกจิกอะไรบ้างไหมครับ
    5.ไม่เน้นซิ่งครับ ขับใช้งานปกติ รถปี 96
    6.ขอบคุณครับ:confused:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 ธันวาคม 2007
  1. \\\ ~ A ~ ///

\\\ ~ A ~ /// New Member VIP

1,727
    15
    0
    อยู่แถวไหนคร้าบ จะได้ บอกอู้ได้ เอา NA ก็ 2 J ฝาดำเลยครับ ไม่ต้องเอาเกียรมา แล้วหล่อหัวหมูไหม่ใส่กับเกียรเดิมเราเลย ประหยัดไปอีก ส่วนราคาไม่แน่ใจเพราะตอนนี้ราคาขยับขึ้นมาก เมือก่อน 25.000 เอง เด๋วนี้ไม่รู้เท่าไหรแล้วแต่เราไม่เอาเกียรน่าจะถูกลงมาอีก เรื่องปัญหาจุดจิกถ้าวายสายไผครบเนียนๆนะใช้ลืมเลยครับ

2. เลียบทางด่วนรามอินทรา-เอกมัยครับ อยู่ซอยนวลจันทร์
    มีอะไรแนะนำเพิ่มให้อีกก็เชิญเลยนะครับ เป็นความรู้ให้มือใหม่ด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

3. LEE YUKARI

LEE YUKARI New Member Member

441
    6
    0
    ตอนนี้ คงหนี ไม่ พ้น 1JZ-Ge ฝา ดำนะครับ ...เครื่อง อยู่ ราว 1หมื่อ ปลายๆ เครื่อง ตัส นี้สวยๆสภาพสมบรูณ์ บางตัว ปี2002 เลือก แคร้ง หน้า นะครับ ตัวนี้ จะมี อยุ่ 2อ่า งคือ หน้า และ กลางครับ
    ค่า วาง เครื่อง +วาย รี่ง +ตัดต่อ ถ่วงเพลาด้วยก็ดี .หม้อ น้ำเดิม 2ช่องไช้ได้ เพี่ม พัดลม ไฟฟ้า ต่อ2 step 2 ตัว แจ๋ว เลย อย่า ลืมเปลี่ยนวาลว์น้ำไหม่ ดว้ย นะครับ ...........ราคาไม่ น่า 20.000 ครับ .....รวม อาจะ 4 หมื่น แล้ว แต่ option จะเนียนมากน้อยแค่ไหน ลองดู ครับ
    ติดแก็ส ระบบ fim-mix- lamda อีก 1หมื่นกว่า ก็แจ๋วแล้ว .......ไช้ งานทนๆ ต้อง JZ-GEนะครับ ไม่ ควรเล่น วาลว์กระดิก ครับ ......

4. ขอบคุณครับ ถามอีกหน่อยครับ เครื่อง 2800 ที่ยกลงอ่าครับ เทิร์นไปจะได้กี่บาทหรอครับ
    และอยากทราบว่า 1J กะ 2J ซีซีมันต่างกัน จะมีผลต่อการแบกน้ำหนักรถที่ต่างกัน มากน้อย เพียงใดครับ ชี้แนะด้วยครับ

5. b_boy

b_boy New Member Member

79
    0
    0
    ต่างกัน 500 ซีๆ ครับ

วาง 2 เจ โบ ติดแก๊สไปเลยครับ ถ้างบเหลือๆ มันกว่าเยอะ

6. zain_72

zain_72 New Member Member

860
    10
    0
    แนะนำ 2j ge คับ ถ้า เอาไปบรรทุกของ เพราะ แรงบิด มากกว่า แต่ราคาก็แพงตามด้วย ถ้ามีงบจำกัดก็ 1j ge คับ

เรื่องแบกน้ำหนัก มีผลคับ เพราะแรงบิต ผิดกัน ถ้าอยากเอาแรงๆ ด้วย 1j gte คับ รับรองว่า บรรทุกของปลิวแน่ๆ

7. งบไม่เกิน 50000 คับ วางเครื่อง + ดมแก๊ส LPG
    ก็ลังเล อยู่ว่าจะเอาตัวไหนดีระหว่าง 1JZGE กะ 2JZGE
    บรรทุกของขำๆครับ
    ไม่ได้เล่นกันแบบท้ายแอ่นทุกวัน บรรทุกกระดาษ
    ครั้งละประมาณ 5 รีม โดยเฉลี่ย ประมาณนั้นครับ
    ถ้า 2JZGE สิ้นเปลืองแก๊สไม่ต่างจาก 1JZGEซักเท่าไหร่ ก็ว่าจะเอา 2JZGE ครับ
    เพราะก็อยากได้ 3000 ท่าจะมันส์ดี อิอิ

8. ช่างเบิร์ด

ช่างเบิร์ด New Member Member

29
    0
    0
    ถ้างบ 50000 ก็ต้อง 1เจ ซิครับ ประหยัดแก๊สกว่าด้วยครับ ไม่ทราบรถมีหลังคาหรือเปล่าครับ หรือถ้ามีแต่ไม่สูงมาก 1เจ ก็พอแล้วครับ ชิวๆ ลูกค้าผมใช้อยู่หลังคาสูงด้วย ยังสบายเลยครับ

9. Little DragonZ

Little DragonZ New Member Member

566
    16
    0
    ร้าน ช่าง ตู่ ซ. นวลจันทร์ ก้อได้ครับ ราคาไม่แพง อีกอย่าง พี่เค้าแนะนำเราได้ด้วย ประสบการ์ณ ทีม rally cross เป็นประกันครับ
    ช่าง ตู่ 0813436526 ซ.นวลจันทร์ 16 อิอิ

10. ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ
    คงจะต้องเป็น 1JZ-GE แล้วล่ะครับ ไปถามมาก็ 25,000 แล้วครับ ของหมดอีกต่างหาก เหอๆ
    ถ้าวางก็คงต้องให้อู่ที่จะวางหาเครื่องให้ด้วยเลยครับ เพราะถ้ามีปัญหา เดี๋ยวจะไม่จบง่าย (คิดถูกไหทเนี่ย)
    ยังไงถ้าทำเสร็จเมื่อไหร่ จะถ่ายรูปมาให้ดูนะครับ ขอบคุณมากมาย

11. เครื่อง n/a คืออะไร หรอคับ พี่ๆๆ บอกผมหน่อยนะ คับ แฮะๆ

12. 4d56

4d56 New Member Member

521
    14
    0
    naคือnormal as....อะไรสักอย่างนี่แหละคับ คือเครื่องที่ดูดอากาศเข้าไปจุดระเบิดด้วยตัวเองคับ
    ม่มีระบบอัดอากาศอย่างเทอร์โบหรือซุปเปอร์ชาร์ทคับ
    ส่วนเจ้าของกระทู้คับ ถ้าไม่ซิ่งอะไรมากนะคับ(แต่180ก้อทำได้สบายเหมือนกันคับ)ผมแนะนำ
    3เอสเอฟอี ทวินคอยล์ ขับหลังเกียร์ออโต้คับ 4สูบ ไม่ต้องทุบห้อเครื่อง เว้าคานหน้า หรือย้ายหม้อน้ำคับ
    ใช้พัดลมฟรีปั๊มหน้าเครื่องแบบเดิมได้ไม่ต้องใช้พัดลมไฟฟ้าคับ เครื่องไม่หนักหน้าไม่ดื้อ ขับสบาย
    แรงบิดอาจไม่เท่าตระกูลเจ แต่ประหยัดกว่าแน่คับ พี่ชายผมวางในโตโยต้า ฮีโร่ แบกถังแก๊ส75ลิตร
    แอร์ขนาด18000บีทียู2ตัว ลูกน้อง3คน ทำความเร็ว160-180ได้ไม่ยาก ใช้เวลาไม่นานนักคับ
    3เอสเอฟอี เป็นเครื่อง2000ซีซี16วาล์วแรงม้าไม่สูงแค่100กว่าแรงคับ เรื่องอะไหล่ไม่ต้องสืบคับ
    ทุกชิ้นร้านอาแปะทั่วไปมีขายเพราะเป็นเครื่องตัวเดียวกับโคโรน่าท้ายโด่งในบ้านเราคับ หรือยังไง
    ก้อยังใช้อะไหล่ของเครื่อง5เอสเอฟอี2200ซีซีที่อยู่ในคัมรี่ตัว2.2ได้คับ ข้อดีของมันคือน้ำหนักเบา
    มิติเล็กกว่าเครื่องเดิมเล็กน้อยทำให้ไม่หนักหน้าคับ อะไหล่เพียบ ไปตายต่างจังหวัดอะไหล่หาง่าย
    กว่าเจแน่นอนคับ เครื่องปีค่อนข้างใหม่คับ(98ขึ้นเกือบทุกตัว)
    ราคาเครื่อง+กล่อง+เกียร์+ปั๊มติ๊ก+กรองอากาศและอุปกรณ์อื่นๆ25000ค่าวางพร้อมขับไม่น่าเกิน
    15000บาทก้อน่าจะจบคับค่าแก๊สอีก10000กว่าบาท เป็นอีกทางเลือกนึงคับ ส่วนเครื่องเดิมน่าจะได้
    ราคาดีคับ ขนาดของพี่ชายเป็น2แอลตัวก่อนไมตี้ที่ไม่ใช่2แอลทูเค้ายังขายได้2หมื่นเลยคับ

13. ขอถามต่อเลยครับ
    1.มีเกียรธรรมดาไหมคับ 3S-FE เนี่ยคับ
    2.แนะนำอู่+เบอร์โทรให้หน่อยครับ
    3.แล้วพี่มีเบอร์โทรไหมครับ ขอหน่อย ถ้าไม่สะดวกก็โทรกลับมาหาผมก็ได้คับ
    4.เครื่องเดิมผม 4M40 ครับในบอดี้ K67 (สตราด้า ปี 96)
    5.พี่มีรูปตัวอย่างตอนวางลงไปแล้วไหมครับ ไม่มีไม่เป็นไรครับ

ผมว่าจะให้อู่ที่จะวางอ่ะครับ หาเครื่องให้ด้วยเลย แต่สงสัยว่าจะมีเกียร์ธรรมดาหรือเปล่าน่ะสิครับ ประมาณนั้น
    ต้องรบกวนแล้วล่ะครับ เผื่จะเสร็จก่อนปีใหม่ น้ำมันแพง ไม่ไหวแล้วครับ :eek:

ขอบคุณครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 ธันวาคม 2007
  14. LEE YUKARI

441
    6
    0
    ถ้า บรรทุกขนาดนี้ ผม ว่า วาง 2JZ-GE ดี กว่า ครับ .....
    ถาม เรื่อง ความประหยัด ในการ ไช้ แก็ส แล้ว นั้น ..ต่างกัน แค่ สตางค์ครับ ....สี่ง ที่ได้ อัตราเร่ง ดี ได้ ความสด แรง torue ...ดี กว่า ครับ ......เครื่อง เบนซิน แรงบิดไม่ เยอาะนะครับ แล้ว มา ติดแก็ส ผม ว่า กำลังเครื่อ ที่หาย ไป คือ แรงบิด ..คือ ถ้า รถเบา ๆไม่ ค่อยรู้สึกครับ แต่ พอมาเจอภาระโหลดแบกรับน้ำหนัก...เดี่ยวจะไม่ ไหว นะครับ และราคา ก็ต่าง กันไม่มาก..
    เฟือง ท้าย แนะนำ 4.3 ขึ้นไป ครับ ........

15. zain_72

860
    10
    0
    จัดไปคร๊าบบบ อิอิ

16. สรุปคับ

- 3S-FE ไม่มีเกียร์ธรรมดา (ที่สนใจเพราะไม่ต้องทำร้ายห้องเครื่อง แต่ว่าไม่มีเกียร์ธรรมดา)
    - ตัดสินใจแล้วคับ เอา 1JZ-GE ฝาดำ (เออ..แล้วมีเกียร์ธรรมดาไหมอ่า) เริ่ม สับสน ไม่มีข้อมูล
    - ราคาเครื่องมันขึ้นอีกแล้วเนาะ ไปถามมา 25,000

ขอคุณทุกความเห็นนะครับ

17. LEE YUKARI

441
    6
    0
    1JZ-GE มีครับ .......ป็นเกียร์ลูกเล็กครับ ........ถ้า เป็น ตัว 2JZ-GE ก็มี เช่น กัน เป็นเกียร์โยง ลูกเล็ก ครับ .......
    เครื่อง ตัว นี้ ติดแก็ส ถ้า วี่ง ในเมือง บรรทุกของดว้ย เฟือง ท้าย 4.3 ขี้นครับ ....
    ตอนนี้ ที่ ผม เจอ มาเจอ เดือน ก่อน ยกมา หมื่น ปลายสำหรับ 1JZ-GE ฝาดำแคร้ง กลาง...ตอนนี้ มันขึ้นเยอาะขนาดนี้เลย เหรอ ........

18. zain_72

860
    10
    0
    เวลาซื้อเครื่องต้องดูดีๆนะคร๊าบบบบ อย่ารีบร้อน...

19. manpano

manpano New Member Member

135
    0
    0
    พึ่งยกเครื่องลงครับเมื่อวานเอาไปทาน1j gte..

20. 4M40 เทิร์นได้เท่าไหร่อ่ะคับ

21. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    โทรมาครับ 086-5361750 ** 081-774-5592 รวมช่างสาย 1 ครับ รับวางเครื่องครบวงจร

22. LEE YUKARI

441
    6
    0
    ลองดู ครับ ..........

23. ผมรบกวนใครก็ได้ครับ ช่วยตอบคำถามต่อไปนี้ให้ผมคร่าวๆหน่อยได้ไหมครับ
    1. 1JZ-GE ราคาโดยประมาณ ณ เวลานี้
    2. เกียร์ธรรมดา 1G ราคาโดยประมาณ ณ เวลานี้
    3. ผมไม่รู้ว่าหัวหมูคืออะไรนะครับ แต่อยากถามว่า หัวหมู 1 ชิ้นเนี่ย ที่เค้าบอกว่า หล่อหัวหมู เนี่ย มันควรจะใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ (ไม่ใช่หัวหมูไหว้เจ้านะครับ)

ผมรบกวนเท่านี้แหละครับ ถ้าท่านอยากจะตอบยาวกว่านี้ผมก็ยินดีครับ

ขอบคุณมาก

24. ช่างเบิร์ด

ช่างเบิร์ด New Member Member

29
    0
    0
    เครื่องประมาณ 25000ครับ เกียร์น่าจะใกล้ๆหมื่น หัวหมูหล่อ 4500ครับ นี่พี่วางเองหรือว่าให้อู่วางให้ครับ อยากได้เกียร์ธรรมดาแนะนำ 2JZGE เลย ตัวละ 40000 โดยประมาณครับ

25. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    081-774-5592 *** 086-536-1750 รวมช่างสาย1ราคาไม่แรงแต่แซงขาดๆ

26. never regret

never regret New Member VIP

1,193
    4
    0
    รู้แต่ราคาเครื่อง 22000 อุปกรณ์ครบ เกียร์ ออโต้....อันที่จริงใช้บบรทุก เกียร์ออโต้ ก้อบรรทุกได้นะครับ สัก 600 - 700 โล

27. 1J ทำเกียร์ธรรมดารวมแล้วก็พอๆกะ 2J เกียร์ธรรมดาโรงงานเลยเนาะ คืองี้ครับช่างเบิร์ด
    พอดีเมื่อวานผมเข้าไปที่อู่ แห่งนึงแถวๆคลองปะปา แล้วคุยรายละเอียดมาครับ รายระเอียดหลักๆก็ 3 ข้อที่ถามนั้นแหละครับ แต่เค้าบอกราคาเหมามา ผมก็เลยอยากทราบราคาย่อยๆ ว่าค่าอุปกรณ์จะตกเท่าไหร่ ค่าแรงช่างจะตกเท่าไหร่ ราคาที่ว่าไม่เกิน 65K ครับ ขับรถเข้าไป ไม่เกิน 3 สัปดาห์ เสร็จ ขับออกมาใช้ได้เลย คุยกันประมาณนี้ แต่ผมยังไม่ตอบ ตกลงนะครับ เพราะ ผมเพิ่งเข้าไปถามที่นี่อู่แรก ด้วยความสัตย์จริง ก็มีเท่านี้แหละครับ ผมมือใหม่ครับ
    *หลังปีใหม่เค้าถึงจะรับรถเพิ่มครับ

เลยอยากรู้ไงครับ ว่า แพงไหม สำหรับ รายการที่ว่ามา 65K (รวมค่าแรง รถพร้อมวิ่งใช้งาน) :sad::sad:

28. LEE YUKARI

441
    6
    0
    แบบ พี่ เบรดิ์ว่า นะครับ ..........

29. manpano

manpano New Member Member

135
    0
    0
    แลกเครื่องเลยครับ 1j gte ของครบครับแพงไปรึเปล่า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้