ไปโดนช่วงล่างมาคับ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย EG-5182, 26 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. EG-5182

EG-5182 New Member Member

72
    1
    0
    วันก่อนไปทำช่วงล่าง(หน้า)มาคับ
    โดนไป ทั้งหมด 4520

บูช ปีกนกบน ซ้าย - ขวา 4 ตัว 360 บาท (RBI)
    บูช ปีนกล่าง ซ้าย - ขวา 2 ตัว 200 บาท (RBI)
    บูช หูโช้ค ซ้าย - ขวา 2 ตัว 180 บาท (RBI)
    ลูกหมากปีกนกล่าง ซ้าย - ขวา 2 ตัว 1000 บาท (555JAPAN)
    ยางหุ้ม Rack 1 ตัว 120 บาท (RBI)
    ผ้าเบรกคู่หน้า 1160 (Bendix Metal King)
    น้ำมันเบรก 100 บาท (Shell DOT 3)

ทั้งหมด ค่าแรง 1000 บาท

โดนสลับยางตั้ง 0 ถ่วงล้อ อีก 400 ที่ Cockpit (คนละร้านกับที่ทำช่วงล่าง)

เข้าคำถามคับ

- พอเปลี่ยนพวกบูช เสร็จเรียบร้อยแล้ว สังเกตุเห็นว่า
    ด้านหน้ารถมันสูงขึ้นประมาณ 1/2 นิ้วอ่ะคับ
    (ช่างบอกว่า บูชมันยังสดอยู่ ของเดิมมันทรุด เลยทำให้มันสูงขึ้น)
    มันน่าจะจริงอย่างที่ช่างว่ารึเปล่าคับ

- โช้คเดิมผมตัดสปริงมา หน้าประมาณ 2.5" หลังประมาณ 1.5" พร้อมกับอัดน้ำมัน
    ใช้มา 1 ปีพอดิบพอดี ตอนนี้ยังไม่รั่วนะคับ (ทำที่พรเทพ)
    แต่อาการตอนนี้คือ กระด้างคับ (แต่ยังรับได้) ถนนขรุขระมันออกไปแนวกระดานนิดๆ
    แต่ถ้าถนนดีใช้ความเร็ว แล้ววิ่งผ่านรอยต่อ ที่ต่างระดับ ok เลยคับ (กำลังชอบ)
    อาการที่ผมว่ากระด้างเนี่ย มันมาจากที่ผมตัดสปริงหรือ อัดน้ำมันโช้คมากกว่ากันคับ
    ถ้าผมอยากจะทำสตรัทปรับเกลียว ผมไปเอาสปริง Std. มาใส่แล้วเลื่อนลงมา ใช้โช้คเดิม
    ที่อัดน้ำมันมาแล้วจะได้ไหมคับ อาการมันจะเป็นยังไง
    หรือว่าต้องอัดน้ำมันใหม่ด้วย ตอนไปจะไปทำสตรัท
    *ไม่กลัวว่าช่วง Jump ล้อจะโดนนะคับ เพราะตอนนี้ล้อหลบไปในซุ้มหมดคับ

- ถ้าทำอย่างที่ผมว่า สปริง Std. + โช้คเดิม(ที่อัดน้ำมัน)ทำสตรัท แล้วเราเลื่อนให้หน้ามันลงมา
    ซัก 3 นิ้ว (อมหน้ายางนิดๆ) ตอนที่ Jump โช้คมันจะยันไหมคับ

- ราคาน่าจะอยู่ประมาณเท่าไหร่คับ สำหรับการทำสตรัท

ตอนนี้หลังจากเปลี่ยนพวกบูช ด้านหน้าไป เสียงหายไปหมดเลยคับ
    ด้านหน้าที่ไม่ได้เปลี่ยนก้อมี
    ลูกหมากปีกนกบน (555JAPAN) เค้าขายพร้อมปีกนก (สภาพของเก่ายังแน่น)
    ลูกหมากคันชักสั้น ซ้าย - ขวา (สภาพยังดีอยู่) ถ้าเปลี่ยน คู่ละ 800
    บูช กันโคลง (สภาพยังดี)

ด้านหลังไม่มีปัญหาใดๆ คับ

แต่ถ้าได้โช้คสปริงที่ทำงานได้นิ่มกว่านี้นิดนึง คิดว่าเสียงในรถคงหายไปหมดคับ

2. woot0013

woot0013 New Member Member

7
    0
    0
    ไปทำที่ไหนมาคับ

3. 3sgte

3sgte New Member Member

464
    26
    0
    วันนี้ 26มค 51 ผมก็ไปโดนมาครับ 7880 ครับราคานะครับ ทำยกชุดเลย

4. kl_burn

kl_burn New Member Member

11
    0
    0
    ..................รถเคยจอดที่อุดมสูขป่ะคับ หน้าร้านเน็ท...สวยมาก

5. 3sgte

464
    26
    0
    นี้คือรายละเอียดของรถผมครับ ไปทำมาเมื่อ วันเสาร์ ที่ 26 ม.ค. 51
    ซ่อมโช้ค อัพ สองคู่ ราคา 1600
    ยางกันกระเเทคโช้ค 4 ตัว ราคา 400
    สกรู กันโครง 2 ตัว 300
    บูสปีกนก 4 ตัว 800
    อัดลูกหมากเเล็ก + คันชัก 800
    บูสอาร์ม ใหญ่ หลัง 1300
    บูสก้าม ปู 480
    บูสอาร์หลังเล็ก 6 ตัว 1200
    ค่าบริการ 1000
    รวม 7880 บาท ครับ

6. EG-5182

72
    1
    0
    ขอบคุณคับ

บ้านเก่าผมอยู่ที่ อุดมสุข ซอย 1 อ่ะคับ ขับคันไหนอยู่อ่ะคับ

ทักทายได้นะคับ

7. EG-5182

72
    1
    0
    หลังวัดหนามแดง (แถวเทพารักษ์) ไม่รู้ว่ารู้จักรึปล่าวนะคับ อู่รู้จักกัน

8. EG-5182

72
    1
    0
    ไปทำแถวไหนมาอ่ะคับ

อะไหล่ของยี่ห้ออะไรคับ

ของผม มันถูก เพราะใช้ของ RBI ซะเป็นส่วนใหญ่อ่ะคับ
    ไม่รู้จะอยู่ได้นานแค่ไหน

9. 3sgte

464
    26
    0
    น่าจะเป็นของรองเเท้อะ

RBI คือไรหรอครับ ร้านผมไม่บอกละกันนะ

10. EG-5182

72
    1
    0
    มันเป็นยี่ห้อของอะไหล่พวกช่วงล่างอ่ะคับ
    RBI จะทำพวก ยางหุ้ม Rack ยางหุ้มเพลา บูชช่วงล่างต่างๆ คับ

ยี่ห้อนี้ มันจะค่อนข้างถูกกว่ายี่ห้ออื่นๆ อ่ะคับ
    แต่คุณภาพ ผมว่าก็น่าจะตามราคานะคับ

รอท่านอื่นมา การันตี ดีกว่า

ส่วนใหญ่ผมจะประทับใจกับยี่ห้อ Seiken ซะมากกว่าคับ
    แต่ร้านที่ผมเจอส่วนใหญ่มันไม่ค่อยจะมียี่ห้อนี้ซักเท่าไหร่ เลยต้องใช้ RBI แทนอ่ะคับ

11. oodudom

oodudom New Member Member

190
    4
    0
    ราคาไม่แพงครับ
    ตอนนี้ร้านอะไหล่ทั่วไป สำหรับบูชยางขางยี่ห้อRBIเยอะมาก
    ส่วนลูกหมาก ไม่ว่าจะมียี่ห้อไหนเกิดขึ้นมา แต่ยังสู้ 555 ไม่ได้ครับ
    (ไม่เกี่ยวกะของแท้นะ)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้