ขอถามเพื่อนๆที่ใส่สปริง Apex หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย Jeng_OutLaw, 13 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Jeng_OutLaw

Jeng_OutLaw New Member Member

4
    0
    0
    อยากทราบว่าใส่แล้วเตี้ยลงกี่มิลหรือกี่นิ้ว อะครับ แล้วตัวสปริงแข็งแรงไหมใส่ไปนานๆจะย้วยอะป่าว
    ทรุด หรือล้าไหมถ้ามีรูปด้วยก็จะขอบคุณฮะอืมอีกอย่าง ถ้าใส่แล้วไม่ทำโช๊คจะเป็นยังไง
    หรือว่าถ้าไปอัดน้ำมันที่ร้านพี่ใหม่จะให้พี่ใหม่อัดน้ำมันเบอร์อะไร ใครมีประสบการณ์หรือมีความรู้ช่วยผมหน่อยนะครับ(เคยใส่ ไอบัค อัดน้ำมันเบอร์2ที่ร้านพี่ใหม่แล้วเกาะถนนดีแต่แข็งมากๆ):Dขอบคุณล่วงหน้า

หมายเหตุ ถ้ามีตัวอื่นแนะนำก็บอกได้นะครับเอาแบบเตี้ยซัก1.5นิ้ว แล้วนุ่มๆอะครับ

2. ES_DRAW

ES_DRAW New Member Member

164
    15
    0
    H & R ก็เป็นอีกทางเลือกคับ

3. civicy_art

civicy_art New Member Member

356
    23
    0
    ของผมก้อ Apex's นะ ลงมา 1.5 อะ ข้างหลังทำเป็นสตัท ข้างหน้าไม่ได้ทำอาไร โช๊คเดิมๆๆ
    ความรู้สึกในการขับก้อ ไม่แข็งนะ นุ่ม แต่ก้อไม่นุ่มมากหรอก อยู่ที่โช๊คด้วยมั้ง
    เรื่องล้าของสปริงก้อไม่รู้นะคับ รอผู้รู้มาตอบละกันคับ :D

4. Pug_Saba A da

Pug_Saba A da New Member VIP

285
    14
    0
    รถผมใส่ Apex Lowering Spring ครับ ใส่มาจะ3ปีแล้ว ก็ดีนะครับ ไม่มีปัญหาอะไร รู้สึกพอใจกับสินค้านี้พอควรครับ
    สมรรถนะจะออกแนวรถบ้านซิ่งบ้างครับ ไม่แข็งนี้แล้วครับ
    ผมใส่กับโช๊คเดิมๆ อัดน้ำมันใหม่ที่ร้านพี่ใหม่ครับ ก็ดีนะ เข้าโค้งแรงๆได้... แต่อาจต้องใช้การฝึกฝนนะครับ

ปล. ที่ผมใช้ Apex เพราะตอนนั้นซื้อได้ถูกมากๆๆๆ ซื้อมาแค่ไม่กี่บาทเองครับพอดีเค้าลดราคาครั้งใหญ่ที่ Auto car ก็เลยสอยไปซะ!!!

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 มกราคม 2008
  5. BEER_CIVIC ES

BEER_CIVIC ES New Member Member

195
    16
    0
    พี่ Pug มาตอบเองเลยอะ บอกเล่นได้

6. Jeng_OutLaw

Jeng_OutLaw New Member Member

4
    0
    0
    ขอบคุณมากๆๆครับสำหรับข้อมูลดีๆตรงใจมากๆเลือกได้แล้วว่าจะใส่อะไร
    Apex กับอัดน้ำมันที่ร้านพี่ใหม่(ตรงใจประหยัดงบ):D:D:D:D ขอบคุณครับผม

7. civicy_art

civicy_art New Member Member

356
    23
    0
    สปริงของพี่ใส่แล้วต่ำลงมากี่นิ้วคับ

8. Pug_Saba A da

Pug_Saba A da New Member VIP

285
    14
    0
    เรื่องความสูงหรือว่าเตี้ยลงมาแค่ไหนผมไม่รู้จริงๆครับเพราะไม่เคยวัด ลองดูในรูปลายเซ็นนะครับ:)

พอดีผมเลื่อนเบ้าโช้คหน้าลงมาด้วยครับ ทำที่ร้านพี่ใหม่ครับ ไม่กี่ร้อยบาท
    อัดน้ำมันใหม่ คู่หลังแข็งสุดใจ ส่วนคู่หน้าแข็งน้อยกว่าคู่หลังนิดนึงครับ เวลาเข้าโค้งแรงๆจะได้ลดอาการหน้าแถได้บ้าง แต่จะท้ายปัดง่ายหน่อยต้องฝึกฝนการคุมรถให้ดีครับ ถ้าทำได้ก็จะไปได้เร็ว คุมรถได้มันส์ครับ

โดยส่วนตัว ตามความเห็นผม มองว่าถ้าเครื่องเราเดิมๆทำนิดหน่อยแค่ท่อไอเสียหรืออะไรนิดๆ ก็แค่ใส่สปริงโหลดราคากำลังดีได้มาตรฐาน ส่วนโช้คก็เอาไปทำใหม่ได้ครับที่ร้านพี่ใหม่สมรรถนะ... โปรดอ่านข้างล่าง

ที่เคยถามพี่ใหม่ครั้งล่าสุดกับสเต๊ปโช้คสูตรลดอาการหน้าแถ พูดคุยขณะนั่งไปกับพี่ใหม่ตอนเอารถไปลองอัดหลังทำเสร็จ (เท่าที่จำได้)

Pug = "พี่ใหม่ครับถ้าผมอัดน้ำมันโช้คคู่หลังแข็งสุดมันจะได้สมรรถนะประมาณไหนครับ"
    พี่ใหม่= "ก็เท่าๆกับโช้ค Mugen DC5 ที่พี่ใส่รถพี่ครับ แต่อายุการใช้งานอาจน้อยกว่าเท่านั้นเอง คือแรกๆก็จะได้สมรรถนะเท่ากันเลย แต่ใช่ไปสักพักอาจลดลงได้เพราะเป็นโช้คอัดน้ำมันครับ แต่ถ้าเอามาอัดใหม่ก็จะกลับมาดีเหมือนเดิมครับ"
    Pug = "เด็ดเลยพี่!! แล้วส่วนถ้าผมอัดคู่หน้าแข็งน้อยกว่าคู่หลังล่ะครับจะประมาณไหน"
    พี่ใหม่= "ก็จะเท่ากับ DC5 เดิมๆครับ แต่ก็แค่อายุการใช้งานสั้นกว่าเท่านั้น แต่เอามาอัดใหม่ได้เรื่อยๆครับ"
    Pug = "เยี่ยมเลยพี่"
    พี่ใหม่= (ยิ้มๆ):D

โทรไปคุยได้ครับผม ร้านพี่ใหม่ Tel.081-723-0639

ลองดูครับเพราะผมว่าตอนนี้รถเราเครื่องเดิมๆทำแค่นี้ไปก็เหลือเฟือแล้วครับผมพิสูจน์ดูแล้ว ส่วนเรื่องจะปลี่ยนโช้คและสปริงใหม่ให้เป็นของสมรรถนะสูงก็คงต้องตอนที่วางเครื่องใหม่แรงๆแล้วครับ ถึงตอนจำเป็นจริงๆค่อยทำจะได้ไม่เปลืองเงิน แต่ถ้าเงินเหลือๆก็เปลี่ยนไปเลยครับ:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 มกราคม 2008
  9. GU GANG GODS

GU GANG GODS New Member Member

147
    4
    0
    แจ่มมากครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้