-- ขอความรู้ระบบเครื่องเสียงหน่อยค้าบ --

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย The Evil Twin, 1 พฤษภาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. The Evil Twin

The Evil Twin New Member Member

6
    1
    0
    ถามแบบงี่เง่าเลยนะคับ อิอิ ไม่มีความรู้อ่ะ :D

คือตอนนี้รถผมคร่าวๆมี ฟร้อน, 6x9 หลังคู่หนึ่ง, หน้าขนาดเท่าไหรไม่รู้คู่นึง, ปรีแอมป์, ครอสโอเวอร์, แอม, ซับสองดอก

อยากทราบว่าไอ้เจ้าครอสโอเวอร์นี่มีไว้ทำไมเหรอคับ ใช้ประโยชน์อะไร

ระบบตามนี้ผมถอดปรีออกได้ป่าวคับ คือจะใช้ที่ไปใส่อย่างอื่นอ่ะ

เราจะดูยังไงว่าซับเราวอยเดี่ยวหรือวอยคู่อะคับ

ขอบคุณคับ :)

B14er ถูกใจสิ่งนี้
  2. VeeKung

VeeKung New Member Member

37
    2
    0
    ผมก็ไม่ได้รู้อะไรมากมายน่ะครับเอาเท่าที่ผมรู้แล้วกันน่ะครับ
    อย่างแรกน่ะครับ ครอสโอเวอร์ มีไว้สำหรับตัดความถี่เสียงครับ เพื่อให้เสียงที่ออกมาตรงกับความถี่ของลำโพง
    ข้อ 2. รอพี่ๆเค้ามาตอบครับไม่แน่ใจ แต่ที่เคยเห็นบางคนเค้าก็ใส่แต่ครอสอ่ะครับ
    ข้อ 3.ถ้าเป็นว๊อยเดี่ยวมันจะมีขั้ว +- อยู่1ชุดครับ ถ้าว๊อยคู่มันจะมีขั้ว+- อยู่2ชุดครับ

ป.ล. ข้อ 2.ไม่แน่ใจน่ะครับ รอพี่ๆเค้ามาช่วยตอบอืกที

3. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ครอสโอเวอร์นี่ใช้ตัดความถี่ระหว่างกลางแหลมกับซับรึเปล่าคับ คาดว่าแอมป์น่าจะไม่มีครอสโอเวอร์ในตัวรึเปล่า ส่วนฟร้อนท์มีกี่ปรีเอ้าท์คับ ถ้ามี 3 อยู่แล้ว ปรีก็ไม่จำเป็นคับ แต่ถ้ามี 1 หรือ 2 ก็ใช้สาย adapter เพื่อจะได้ต่อแล้วแยกเล่นเฟสหน้าหลังได้คับ แล้วก็ขายปรีไปคับ น่าจะประมาณนี้คับ

ปล. จิงๆขอข้อมูลของสินค้ามากกว่านี้ก็ดีคับ

4. The Evil Twin

The Evil Twin New Member Member

6
    1
    0
    ขอบคุณมากคับพี่น้อง :)

ที่นี้ขอถามต่อหน่อยคับ ตอนนี้ซับใช้อัดเบาะหลังเอา ถ้าจะตีตู้นี่เสียงดีขึ้นมากมั้ยคับ ค่าตู้ค่าแรงประมาณเท่าไหร่คับ :)

ส่วนรายละเอียดอื่นเดี๋ยวไปดูมาก่อนแล้วจะมาถามต่อนะคับ :D

ขอบคุณอีกที เพิ่ม reputation ให้ทั้งสองท่านแล้วนะคับ :)

5. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ตีตู้ดีกว่าแน่นอนคับ แต่คราวนี้จะเล่นเป็นตู้แบบไหนเท่านั้นเองคับ ส่วนราคาค่าแรง ตีตู้ธรรมดาที่สุด ไม่มีลวดลายอารายเลย เป็นแบบธรรมดาๆ ยังไงก็ไม่ควรเกิน 3500 คับจากที่ผมเคยเห็นๆมานะคับ แล้วถ้าตีตู้ระวังโดนต้องทำแผงซาวด์ใหม่ด้วยนะคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้