ขอถามหน่อยครับสงสัยจนปวดหัวมา3เดือนละ

การสนทนาใน 'Skyline Club' เริ่มโดย as29706614, 12 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. as29706614

as29706614 New Member Member

18
    0
    0
    การที่เอาเครื่องRB26 มาวางในขับหลัง คือว่าเครื่องตัวนี้มันของขับ4แล้วเวลามาวางในขับหลังมันต้องชนเกรียRB25 ถูกปะครับ แล้วRB25 มันมี5 เกรีย RB26 มัน6เกรีย งี้มีผลไรไหมครับเช่น อาจจะวิ่งได้ช้าลง อะเพราะหายไป1เกรียนี้ไม่ธรรมดานะ

2. P.NEWMAN

P.NEWMAN New Member Member

329
    2
    0
    ถ้าเครื่อง RB26 ใน R32 และ 33 จะมีห้าเกียร์นะครับ ยกเว้น R34 ที่ใช้หกเกียร์ครับ...

อัตราทดเกียร์ยีบหก 5 เกียร์ จะเท่ากับ RB25 และ VG30 ครับ จึงไม่มีปัญหาเรื่องอัตราเร่ง ถ้าเซ็ตเฟืองท้ายถูกเบอร์ของเครื่องตัวนั้นๆ นะครับ ส่วนใหญ่ถ้าเล่นยีบหก จะทำขับสอง ก็มักจะชนเกียร์ยีบห้าเอาครับ...

แต่ถ้าจะเทียบกับหกเกียร์ของ R34 เกียร์เยอะจะช่วยทำให้อัตราเร่งต่อเนื่องกว่า เพราะสามารถซอยอัตราทดได้ชิดกว่า รอบเลยไม่ตกมาก เฉลี่ยช่วงกำลังได้กว้าง จึงได้ทั้งต้น กลาง ปลาย...

ส่วนความเร็วปลาย อยู่ที่อัตราทดเกียร์สุดท้าย กับเฟืองท้ายด้วยนะครับ ค่อยมาว่ากันต่อถ้าว่างนะ...
    :D:D:D

3. tomazzu

tomazzu New Member Member

126
    1
    0
    มีแวว ว่า จะยาว อิอิ

4. o-bizaru

o-bizaru New Member Member

67
    0
    0
    เเล้วถ้าเอา อาบี26 ของอา34 ไปวางรถขับหลังมันจะยังขับ6เกียร์เหมือนเดิมได้มั๊ยครับพี่ๆ

5. GTR.

GTR. New Member Member

1,328
    28
    0
    นั่นดิอยากรู้เหมือนกันว่าได้หรือเปล่า แต่คิดว่าไม่น่าจะได้นะ เพราะเกียร์ลูกมันน่าจะโต เวลาใส่อาจจะติดตัวถังอ่ะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้