กำลังจะได้เอ็นวีแวนมาใช้ ขอคำแนะนำหน่อยครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย นายซาตาน, 21 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    ผมจะซื้อเอ็นวีแวน สิ้นเดือนนี้ รุ่น sgx เป็นรถมือสามแล้ว ถ้าดูจากสมุดจดทะเบียน ซื้อมาต้องทำสีนิดหน่อย เนื่องจากสีเดิมมีรอยปูด อยากจะขอคำแนะนำเรื่องหาอู่ซ่อมที่ราคาไว้ใจได้ เพราะยังไม่รู้ว่าซื้อมาแล้วต้องซ่อมไรบ้าง แต่ที่ต้องเปลี่ยนแน่นอนคือพวกของเหลว และพวกไส้กรองต่างๆ ( ผมซื้อมา 14 หมื่นนะครับ ต่อยังไงก็ไม่ให้ไปกว่านี้แล้ว) รถคันแรกครับตั้งใจว่าจะใช้นานๆ และคงติดแก้สในอนาคต

1. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ของเหลวใส้กรองเปลี่ยนให้หมด หัวเทียน กรองอากาศ เช็คยางหุ้มเพลาด้วย

2. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18
    ของเหลวใส้กรองเปลี่ยนให้หมด หัวเทียน กรองอากาศ และช่วงล่าง+ผ้าเบรกยังเหลืออยู่มากน้อยเท่าไหร่+เจียจานดิสเบรกให้เรียบๆเบรกจะได้สั่งได้.....ประมาณนี้..........

3. kooknv

kooknv New Member Member

319
    13
    0
    1.เปลี่ยนอุปกรณ์ ซีลยางให้หมด ลูกหมาก ,แหลกพวงมาลัย, ยางยอยเพลาขับ ถ้าขาด. 2.สภาพยางรถมีรอยแตกหรือดอกยางสึกมากไปหรือปล่าว. เวลาเจอสภาพถนนเปียกหรืเวลาเบรกรถ. 3.สายพานครื่อง มีรอยแตกหรือหมดอายุ ก็เปลี่ยนครับ
    4. นำมันเบรกหมดหรือปล่าว.ครับ

4. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ตามผู้มีประสบการณ์ได้เลยครับผม

5. kku

kku New Member Member

772
    40
    0
    รู้สึกว่าราคาไม่เบานะครับ........14 หมื่น
    ตามข้างบนครับ เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง+กรอง กรองอากาศถ้าเก่าก็เปลี่ยน เปิดฝาโปงไล่ดูเลยครับ ยางหุ้มเพลาขับก็สำคัญถ้ามีรอยแตกเปลี่ยนใหม่เลย ขับช่วงแรกๆอย่าเพิ่งเปิดเพลงดังนะครับ พยายามสังเกตุเสียงและอาการต่างๆซะก่อนว่าปกติดีป่าว รอท่านอื่นมาต่อครับ........

6. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    เช็ครถก่อนออกจากร้านดีที่สุดครับ

7. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ตามนั้นเลยครับ รถมือสองต้องคอยดูแลกันนิดนึง...:D

8. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ถูกต้องงงงงงงงงงงง

9. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ยินดีด้วยคับผมก็ขับ แวน ก็ค่อยๆเช้คไปนะคับ
    ช่วงล่าง ของเหลวทั้งหมด ยางต่างๆ ครับ

10. ***_NASE_***

***_NASE_*** New Member Member

409
    13
    0
    ผมว่าราคาแรงไป เพราะเป็นแวนอีกต่างหาก ไม่ค่อยฮิตเท่าไร อีกทั้งสียังปูดอีกต่างหาก นั้นแสดงให้เห็นว่าเนื้อในตัวถังเป็นสนิม อนาคตจะอยู่กับเราไม่นาน ยิ่งเป็นรถคันแรกและใจจะใช้ไปนานๆ อย่าเสี่ยงซื้อเลยครับ สู้เอาเงิน14 หมื่น ไปหารถNV หรือ ยี่ห้ออื่น ซื้อใช้ดีกว่า เอาสภาพที่ซื้อมาแล้วไม่ต้องซ่อมอะไรเลยเงินจำนวนนี้หาสภาพดีพร้อมใช้เยอะถมไป ดีกว่าไปซื้อรถสภาพพร้อมซ่อมมาใช้ คิดผิด คิดจนตัวตาย อย่าลืมนะว่าเราต้องอยู่กับมันอีกนาน NV ที่รักของพี่ จุ๊บๆ

11. green nv #032

2,789
    89
    0
    เจ้าของกระทู้เค้าก็ไปซื้อ NV VAN นี่ครับ...:rolleyes:
    เรื่องสีที่ปูดอาศัยตัด-ปะ-ผุ อู่สีดีๆเค้าทำจบแน่นอนครับ...:D

12. singcoohteam

5,303
    108
    0
    แล้วแต่คนชอบนะครับ แต่ผมว่าราคานี้หาที่อื่นดูดีกว่าครับ เผื่อมีอีก

13. NooM Cobra

NooM Cobra New Member Member

771
    32
    0
    อืมมมมม....

14. ผมว่ารถจะเก่าจะใหม่อยู่ที่ใจคนมากกว่าครับ
    รถเก่าที่เรามีใจรักเราก็ทำให้รถใหม่หลายๆคันอิจฉาได้ครับ
    เพาระรถผมตอนซื้อมาเก่ามากๆครับจนที่บ้านถามว่าซื้อเศษเหล็กมาทำไม
    แต่ตอนนี้มีคนให้ราคารถผม 3 แสนแล้วครับ
    *สิ่งที่เห็นอาจไม่ใช่สิ่งที่ทุกคนคิด*

15. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48

โดนจริงๆ ถูกใจๆ.........................:cool::cool:

รถผมยิ่งกว่าอีกครับ ทั้งเก่า ทั้งโทรม ก็ค่อยๆทำไปล่ะครับ

16. ***_NASE_***

***_NASE_*** New Member Member

409
    13
    0
    ใช่ครับรถผมตอนซื้อมาก็เก่ามาก ค่อยๆทำมาจนมีสภาพสวยในปัจจุบัน หมดเงินไปหลาย แต่ภูใจที่เราสามารถทำให้รถที่เรารักและหามาด้วยตัวเองได้สวยขนาดนี้ แต่อย่างไร ใจรักย่อมเป็นแรงพลังที่จะทำให้เรื่องที่เป็นไปไม่ได้ เป็นไปได้ อย่างคาดไม่ถึง;)

17. เค้าคงหมายความว่า VAN กะราคา 140000 แพงไปอ่ะพี่ ราคานี้ไปเล่นพวกควีนแค็ป ปีใหม่ๆดีกว่า บางทีได้ตัวมีหลังคาหลัง + แอร์ ด้วย:)

18. singcoohteam

5,303
    108
    0
    จริงด้วย

19. buem

2,764
    75
    0
    แต่ก่อนผมก็ขับ nv กะบะนะคับ แต่พอมีครอบครัวก็เปลี่ยนเป็นแวน ใจมันรักอ่ะนะ
    ผมก็ทำไปมากโขแล้วตอนนี้ค่อยๆแต่งมันไป ไม่มีอะไรที่คนไทยเราซ่อมและทำไม่ได้หรอกคับ
    อิอิ รับประกัน อะไหล่ก็ยังมีอีกมากมาย อยู่ที่ฝีมือคับผม
    ส่วนตัวแล้วชอบแวนมากมาย อิอิ แวนสู้ ๆ....................

20. green nv #032

2,789
    89
    0

อือม์...แบบนี้นี่เอง...:D

21. buem

2,764
    75
    0
    แต่แวนมันกว้างกว่านะคับ
    ผมซื้อมาตอนนั้นตั้ง 210000 แหนะ
    ตอนนี้ถ้า แสนสี่ ผมคว้ามาแต่งวางเครื่องสบายเลย

22. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    อิอิ

23. singcoohteam

5,303
    108
    0
    มีมาใหม่ในกะทู้บนๆอยู่คันนึงคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้