สงสัยเรื่องระบบเบรก ABSครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย zirus, 11 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. zirus

zirus New Member Member

46
    7
    0
    ถ้าเราซื้อ ตาโต ตัว99-00 ที่ไม่มี abs แล้วเรามาติดเพิ่มทีหลังได้ไหมครับ ถ้าได้ใช้งบประมาณเท่าไหร่ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

2. birdsum

birdsum Active Member Member

420
    36
    28
    ติดเพิ่มได้ ส่วนงบจำไม่ได้ครับ ป๋ามะเดี่ยวเคยบอกไว้ เด๋วรอเซียนครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 มกราคม 2008
  3. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ติดเพิ่มมาแล้วหรอครับ อยากได้รายละเอียดเพิ่มเติมอ่ะครับ

เผื่อจะอยากทำมั่ง

4. --JZ--

--JZ-- New Member Member

394
    93
    0
    ขอถามเผื่อตัว 96-98 ด้วยครับ ติดได้หรือเปล่า งบประมาน เท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ

5. ยังไม่เคยเห็นใครเค้าทำกันเลยนะ เพราะมันยาก และแพง ไม่คุ้มครับ

6. noomth

noomth New Member Member

314
    26
    0
    ถ้าจะให้เนียนสวยเหมือนมี ABS มาจากโรงงาน ต้องหาอุปกรณ์มากมายและยากมากแค่ปั้ม ABS ก็ยากสุดๆ
    ทางลัดก็ต้องหาหัวตัด Ek ที่มี ABS แล้วเลาะอุปกรณ์ ที่เกี่ยวกับ ABS มาทั้งหมด เช่นกล่องฟิวมอเตอร์ คอม้าหน้า เซนเซอร์จับหัวเพลา เฟืองหัวเพลา ปั้ม ท่อน้ำมันเบรค ชุดสายไฟตัวถัง รวมถึง ชุดสายไฟในห้องโดยสารท่อนหน้า กล่องฟิวในห้องโดยสาร เรือนไมล์ กล่องคอนโทรล เพราะชุดสายไฟ ของฮอนด้าไม่มีทำไว้เผื่ออุปกรณ์เสริม ใดๆออฟชั่นในตอนผลิตลายนั้นมีแค่ไหมทำปลั๊กมาแค่นั้น ไม่มีปลั๊กไว้รออุปกรณ์เสริม อันนี้แค่ขั้นเตรียมอุปกรณ์นะคับ ยังไม่ถึงการประกอบ ไล่ระบบไฟ ระบบสัญญาณต่างๆ
    สรุปว่า มันเป็นงานช้าง ไม่คุ้มค่าแก่การลงทุน
    แต่ถ้าอยากเปลี่ยนเครื่อง แล้วก็อยากมี ABS หรือออฟชั่นเสริมอื่นๆ เช่น โวลุ่มหรี่ไฟหน้าไมล์ แอร์แบค ฯลฯ
    ก็ต้องหาหัวตัดครึ่งคันที่มีออฟชั่นที่ต้องการ มายกสับของทั้งหมด เลาะสายไฟสับกันทั้งคัน ถ้าทำแบบนี้ครบ 100% แน่นอนคับ

7. แค่นี้ก็งานช้าง ปวดหัวแล้วครับพี่หนุ่มคร้าบ

8. the_1st

the_1st New Member Member

23
    14
    0
    รถน้าเดี่ยวเลยครับ เลาะมาทั้งคัน....... เหลือคนขับอย่างเดียวที่ยังเก่าอยู่ อิ อิ

:D:D:D

9. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    เดี๋ยวป๋าน้อยใจนะครับ อิอิ

10. Jae-Progressive

Jae-Progressive New Member Member

306
    19
    0
    แค่อ่านก็ยากแล้วนะเนี๊ยะ ยังไม่คิดเรื่องหาของ .............

11. แล้วคนขับเนี่ย เมื่อไหร่จะเลาะครับ ผอมเหลือแต่กระดูกแล้วน้า
    ดูดม้าป่าวเนี่ย เจอหน้าทีไร ผอมลง ๆ น้อง ๆ เป็นห่วงครับ

12. the_1st

the_1st New Member Member

23
    14
    0
    รักดอก จึงยอกเล่นนะครับ ป๋า.... :D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้