สอบถามเพลากลางหน่อยนะคับ

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย pongpiero, 11 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pongpiero

pongpiero New Member Member

151
    0
    0
    ผมสังเกตุผม ล้อมันยื่นออกมาไม่เท่ากันอะคับ ล้อหลังนะคับ โตต้าไทเก้อ

พอลองยกรถขึ้นดู เพลากลางท่อนสุดท้ายมันไม่ตรงอะคับ มัน เยื้องๆ

แล้วเวลาขับ เก้าสิบ ร้อยกว่าๆ ผ่อนคันเร่งจะมีเสียงดังครืดๆๆๆๆ มันเปนไรอะคับ:cry::cry::cry::cry:

ขอบคุณคับ

2. megaohm

megaohm New Member Member

362
    3
    0
    พวกjointเพลากลางแตกแล้วม้างน้องโป่ง ไม่กีบาทหรอกครับ

3. มันคือไรอ่ะพี่ไอ้jointเพลากลางเนี่ยอ่ะครับไม่รู้จักอธิบายทีครับ

4. megaohm

megaohm New Member Member

362
    3
    0
    ขอโทษทีน้องโป่งอ่านคำถามผิด

ล้อหลังยื่นไม่เท่ากัน ลองดูที่เค้าเรียกสะดือแหนบดูก่อนครับ อาจขาดได้

5. pongpiero

151
    0
    0
    เปลี่ยนสะดือแล้วอะคับ ที่มันยื่นไม่เท่ากันก็น่าจะเปนเพราะ เพลากลางมันไม่ตรงอ่าคับ ผมว่านะแก้หลายทีแล้วก็ไม่หาย

6. l2ey619

l2ey619 New Member Member

76
    1
    0
    ล้อหลังยื่นไม่เท่ากัน ลองดูตรงลูกยางหูเเหนบดูครับถ้ามันสึก หรือขาดหูแหนบมันจะบิดไปข้างใดข้างหนึ่งใด้ครับ

รถผมเป็นบ่อยครับ เปลี่ยนลูกยางแล้วตรงเหมือนเดิมครับ

7. pongpiero

151
    0
    0
    พอจะมีจากสาเหตุอื่นๆป่าวคับ ยางหูแหนบก็พึ่งเปลี่ยนอาคับก็เหมือนเดิม

8. neung4doors

neung4doors New Member Member

551
    11
    0
    UP ให้คับ

พอดีรถผมดูยื่นๆไม่เท่ากันเหมือนกัน

9. CHAMINO

CHAMINO New Member VIP

773
    6
    0
    กระบะเบี้ยว คับ ชัว
    ผมก้อเปน ยื่นไม่เท่ากัน

10. _nop_

_nop_ New Member Member

811
    0
    0
    แล้วถ้าล้อหน้ายื่นไม่เท่ากันละครับ แก้ยังไงครับ

11. pongpiero

151
    0
    0
    กะบะ ก็ ไม่ค่อยเบี้ยวนะน้องแช้ม

ของพี่เพลากลางมันเยื้องเรยย

เปลี่ยนยางหูแหนบมา สังเกตุได้เรยว่ามัน เลื่อนไปอีกข้าง ใส่แป๊บเดียว อีกฝั่งแตกเรย

:cry::cry::cry::cry:

12. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    อืม........เปลี่ยนเสื้อเฟืองท้ายมาหรือป่าวครับผม

ผมเคยยื่นไม่เท่ากันเพราะว่าแหกโค้งล้อไปฟาดทางขึ้นวงแหวน ยื่นไม่เท่ากัน แล้วก็แก้ด้วยการ ตรวจเช็คลูกปืนเพลาข้างและเปลี่ยนบูช หูแหนบ ก็หายเป็นปรกติครับผม

13. pooTurbo

pooTurbo Member Member

370
    9
    18
    รถผมก็ไม่เท่ากัน แต่น่าจะเป็นเพราะ ว่ากระบะเคยฟาดต้นไม้ขาด 2 ต้น
    แต่เท่าที่ฟังจากอาการของเจ้าของกระทู้ น่าจะมาจากการ เปลี่ยนเพลาท้ายใหม่ ใช่ไหมครับ ถ้าใช่ผมว่า อาจจะทำมาไม่ได้ center (หรือเปล่า) เพราะเห็นว่า เพลากลางท่อนหลัง ก็เอียงด้วย

อย่างงี้ระยะยาว เฟืองท้ายอาจจะสึกหรอได้เร็ว (ถ้ามันเอียงซ้าย ขวา หรือเงยขึ้น ก้มลง)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้