ช่วยชี้แนะหน่อยครับพอดี เครื่องเดิมga16ควันไหล...

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Mustza Basud, 8 มีนาคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Mustza Basud

Mustza Basud Guest

0
    0
    0
    ช่วยชี้แนะหน่อยครับพอดี เครื่องเดิมga16ควันไหล ฟิตเครื่องหรือว่ายกเครื่องใหม่ดีกว่าครับ เครื่องรุ่นไหนดีครับ ราคาไม่ต้องสูงมากจบง่ายครับ ช่วยชี้แนะหน่อยครับ

2. Mustza Basud

0
    0
    0
    ต้องฟิตส่วนไหนบ้างครับ ประมานเท่าไหร่ครับ

3. ต้องเปิดฝาสูบดูก่อน ว่าอะไรสมควรเปลี่ยนบ้าง

4. พอเปิดฝาบนเสร็จ ก็ต้องทำท่อนล่างด้วยน่ะครับ...

5. Mustza Basud

0
    0
    0
    เปลี่ยนก้านด้วยหรอครับอย่างนี่ดูอะไหล่เชียงกงจะดีมั้ยครับ

6. โอเวอร์ฮอลเครื่องเดิม ได้ของใหม่ เหมือนรถป้ายแดง ดีกว่าเครื่องมือสอง ตาดีได้ดีตาร้ายได้ของไม่ดีต้องมาช่ำรอบสอง แต่ไม่ใช่ว่ามือสองจะไม่ดีน่ะครับ แต่ดวงล้วนๆ.

7. Mustza Basud

0
    0
    0
    มันจะอยู่ประมานกีบาทครับ

8. ตัวเลือกการซ่อมหนีไม่พ้น 4 ทาง 1. โอเวอร์ฮอล เครื่องเดิม เปลี่ยนอะไหล่ โดยศูนย์ ข้อดี : เหมือนได้เครื่องใหม่ ข้อเสีย : งบประมาณสูงมาก พอ ๆ กับซื้อเครื่องเชียงกงได้ 2 เครื่อง เลยทีเดียว 2. โอเวอร์ฮอล เครื่องเดิม เปลี่ยนอะไหล่ โดยอู่ ข้อดี : ได้เปลี่ยน ชิ้นส่วนที่ควรเปลี่ยน ทำแล้วเหมือนได้เครื่องใหม่ ข้อเสีย : ค่าใช้จ่ายสูงพอสมควร แต่ถูกกว่า ให้ศูนย์ทำเกินครึ่ง ความเสี่ยงในเรื่อง ฝีมือของช่างประกอบ 3. หาเครื่องเชียงกงรหัสเดิมมาลง ข้อดี : ทำเสร็จเร็ว จบง่าย ไม่ต้องแปลง ข้อเสีย : ไม่รู้ไส้ในของเครื่องว่าเป็นเช่นไร มีความเสี่ยงหากได้เครื่องไม่ดี 4. หาเครื่องเชียงกงรหัสใหม่ (GA/SR) มาลง ข้อดี : ทำเสร็จเร็ว จบ(ไม่)ง่าย + (อาจจะ)ไม่ต้องแปลง ข้อเสีย : ไม่รู้ไส้ในของเครื่องว่าเป็นเช่นไร มีความเสี่ยงหากได้เครื่องไม่ดี

9. Mustza Basud

0
    0
    0
    ขอบคุนมากเลยครับที่ให้คำปรึกษาที่ดีมากเลยครับยั้งงี้สงสัยผมต้องคิดหนักและ

10. อาการที่บอกมายังไม่เพียงพอต่อการตัดสินใจ *ควันสี ?? / รถอัตราเร่งปกติมั้ย ?? / กินน้ำมันเครื่องรึเปล่า ?? ลองขึ้นลิฟเพื่อตรวจเช็ครอยรั่วซึมของน้ำมันรึยัง ?? / เคยถามช่าง ??

11. แล้วก็รายการบำรุงรักษาที่เคยทำไปก่อนหน้านี้...?? (เคยเปลี่ยนอะไรไปบ้าง)

12. Mustza Basud

0
    0
    0
    ควันสีขาวครับ

13. สาเหตุที่ 1 เกิดชุดแหวนลูกสูบเกิดการชำรุดเสียหาย การที่มีควันขาวออกมากจากเครื่องยนต์นั้นเกิดจากแหวนลูกสูบชำรุดเสียหายนั้น ทำให้น้ำมันเครื่องยนต์เข้าไปสู้ห้องเผาไหม้มากทำให้เวลาที่เครื่องยนต์ทำงานน้ำมันที่หลุดรอดเข้าไปในห้องเผาไหม้เกิดการเผาไหม้ไปพร้อมกับน้ำมันเชื้อเพลิง

14. สาเหตุที่ 2 เกิดการรั่วซึ่มของซีลฝาสูบ การรั่วซึมของซีลฝาสูบนั้นก็เป็นอีกสาเหตุที่ทำให้เกิดควันขาวได้เช่นกันครับ การรั่วซึ่มของซีลฝาสูบนั้นทำให้น้ำมันเครื่องยนต์ที่ขึ้นไปหล่อเลี้ยงฝาสูบด้านบนเครื่องยนต์เกิดการรั่วซึ่มเข้าสู่ชุดวาล์ว เข้าสู่ห้องเผาไหม้ภายในเครื่องยนต์

15. หรืออาจจะมาจากสาเหตุอื่นๆ แต่ควันขาวแย่กว่าควันดำ (อาการนี้ต้องซ๋อม)

16. เข้าศูนย์/อู่ ตรวจเช็คเบื้องต้นก่อนก็ได้ครับ

17. สามารถเข้าศูนย์เพื่อให้ช่างวิเคราะห์ปัญหาก่อนได้ครับ (ไม่มีค่าใช้จ่าย)

18. Mustza Basud

0
    0
    0
    ขอบคุนครับเดี่ยวจะลองเข้าเช็คดูครับ แต่ว่าถ้าผมทำชุดบนอย่างเดียวอาการที่ว่าจะหายมั้ยครับ

19. ต้องตามแต่อาการครับ บางทีอาจจะเสียแค่บนหรือล่างเท่านั้น ไม่จำเป็นต้องทำหมด.

20. แต่ว่าโดยส่วนมากช่างมักจะเสนอทำเต็มระบบ เพื่อให้ปัญหาจบในการซ่อมทีเดียว ต้องนึกไว้เสมอว่าถ้าเครื่องไม่เคยแกะเลย ทุกสิ่งภายในก็อยู่ร่วมกันมาเป็นสิบปี ย่อมมีการสึกหรอบ้างเป็นธรรมดา น่าจะต้องอยู่ในดุลพินิจของช่างและเจ้าของรถในการบำรุงรักษา.

ผมก็เหมือนกันครับ น้ำมันเครื่องหาย ถ้าเติมไปใหม่ๆแล้วจอดไม่วิ่งไปไหนก็อยู่เหมือนเดิมแต่ถ้าเริ่มวิ่งทางไกล หรือใช้ความเร็วสูงๆ พอมาวัตรใหม่น้ำมันเครื่องจะขาดไป ( ผมเห็นมีน้ำมันเครื่องกะเด็นออกจากปลายท่อไอเสียด้วยครับ เวลาที่ใช้รถมาแล้ว แต่ยังไม่ได้ดับเครื่องผมไปยืนตรงปลายท่อรถน้ำมันเครื่องกะเด็นติดขาเป็นละอองเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้