[Help] B11 อยากติด ซีนอนสอบถามครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย cocaine1, 7 มีนาคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. cocaine1

cocaine1 New Member Member

0
    0
    0
    พี่ๆครับขอคำแนะนำหน่อย B11 อยากจะติดซีนอน ต้องใช้หลอด H4 ใช่ไหมครับ เล็ง H4 6000K เอาไว้อันนี้พอเข้าใจครับ

แต่ถ้าคำว่า ไฟสูงเป็นธรรมดา ไฟต่ำเป็นซีนอนคืออะไรครับ

ไฟ B11 มันมี 2 กิ๊กไม่ใช่หรอครับ กิ๊กแรก ไฟหรี่ข้างๆติด กิ๊กสองเบ้าหน้าติด แล้วมันจะมีสูงต่ำได้ยังไง หรือรถของผมมันแปลกครับ..

ขอความกรุณาหน่อยนะครับ งง มาก :cry:

2. Emz-b14

Emz-b14 New Member Member

197
    6
    0
    หมายถึง เปิดไฟปกติ(ไฟต่ำ) จะเปนซีนอนอ่ะคับ แต่ถ้าริบไฟ(ไฟสูง) มันจะเปนหลอดฮาโลเจนที่อยู่คู่กัน
    ไม่อย่างงั้นก็ใช้ H4สไลด์ จะใช้วิธีสไลด์หลอดเอา ทำให้ได้ไฟซีนอนทั้ง ต่ำและสูงคับ

- - - Updated - - -

หมายถึง เปิดไฟปกติ(ไฟต่ำ) จะเปนซีนอนอ่ะคับ แต่ถ้าริบไฟ(ไฟสูง) มันจะเปนหลอดฮาโลเจนที่อยู่คู่กัน
    ไม่อย่างงั้นก็ใช้ H4สไลด์ จะใช้วิธีสไลด์หลอดเอา ทำให้ได้ไฟซีนอนทั้ง ต่ำและสูงคับ

xxart ถูกใจสิ่งนี้
  3. Excited Rider

Excited Rider Member Member

576
    2
    18
    ตอนไฟเบ้าหน้าติด ที่ก้านเปิดไฟ ถ้าเราผลักก้านออกจากตัวเรา จะเป็นไฟสูงครับ พอดึงกลับมาที่ตำแหน่งเดิมก็จะเป็นไฟต่ำ ส่วนถ้าจะดิ๊ฟไฟสูงไว้เตือนเพื่อน ก็เหมือนเดิมครับ แต่โยกก้านเปิดไฟเข้าหาตัวเราได้เลยครับ

ส่วนไฟซีนอล ก็ H4 ครับ ผมว่าทางที่ดี หาร้านที่งานคุณภาพ ยัดลูกโปรเจคไปเลยด้วยครับ มันจะคุมแสงให้ได้ดีกว่าใช้แค่หมวกบังแสงเฉยๆ เหมือนรถใหม่ๆ ที่ไฟซีนอลมักจะมาพร้อมกับโคมโปรเจ็คเตอร์ สู้ๆครับ ^^

4. cocaine1

cocaine1 New Member Member

0
    0
    0
    ขอบคุณมากจริงๆครับพี่ๆ

5. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    ต่ำซีนอน สูงเป็นฮาโลเจนเหมาะสำหรับการเข้าด่านตรวจ
    ของตำรวจครับ เพราะผมก็ใช่วิธีนี้ครับ

ถ้างบเหลือจริงๆก็จัด ลูกโปรเจคเตอร์เลยครับ ถ้าเป็นของไต้หวันจะเน้นสวยไม่ค่อยสว่างเท่าไร
    ถ้าเอาสว่างจริงเเนะนำเอามามาจากพวกรถที่ติดตั้งมาจากโรงงานครับสว่างด้วยสวยด้วย
    เช่น Crv แคมรี่ จะถูกหน่อย เเต่ถ้าเหลือจริงจัด เบนซ์ วีเอ็ม ฯ เลยครับสุดจริง
    การนำลูกโปรเจ็คเตอร์จากรถรุ่นอื่นมาติดตั้งต้องดัดแปลงเอาเองนะครับ

ต่ำซีนอน สูงเป็นฮาโลเจนเหมาะสำหรับการเข้าด่านตรวจ
    ของตำรวจครับ เพราะผมก็ใช่วิธีนี้ครับ

ถ้างบเหลือจริงๆก็จัด ลูกโปรเจคเตอร์เลยครับ ถ้าเป็นของไต้หวันจะเน้นสวยไม่ค่อยสว่างเท่าไร
    ถ้าเอาสว่างจริงเเนะนำเอามามาจากพวกรถที่ติดตั้งมาจากโรงงานครับสว่างด้วยสวยด้วย
    เช่น Crv แคมรี่ จะถูกหน่อย เเต่ถ้าเหลือจริงจัด เบนซ์ วีเอ็ม ฯ เลยครับสุดจริง
    การนำลูกโปรเจ็คเตอร์จากรถรุ่นอื่นมาติดตั้งต้องดัดแปลงเอาเองนะครับ

6. sulaimann

sulaimann New Member Member

118
    0
    0
    ส่วนใหญ่ ไฟสูง Halogen ไฟต่ำ Xenon จะใช้กับรถที่มีขั้วหลอดไฟสูง-ต่ำแยกจากกันครับ ส่วน B11 - B14 นั้นใช้ไฟสูงต่ำในหลอดเดียวกัน เวลาติดตั้ง Xenon ส่วนใหญ่เค้าจะใช้หลอด H4 สไลด์ครับ จะได้ไฟทั้งสูงและต่ำ เป็น Xenon ครับ ถ้าใช้ H4 ธรรมดา ไฟสูง Halogen ไฟต่ำ Xenon ครับ

แต่ถ้าให้แนะนำยัดโปรเจ็คเตอร์ แบบท่านบนเลยครับ แก้ปัญหาเรื่องแสงฟุ้งรบกวนชาวบ้านได้ ตอนนี้ผมใช้หลอด Osram night break ก็สว่างมากกว่าไฟเดิมเยอะแล้วครับ โดยไม่ต้องไปแก้ไขดัดแปลงอะไรกับรถเลย ใส่แทนหลอดเดิมได้ทันที คู่นึง 950 บาทครับ

7. NesTairPorT

NesTairPorT New Member Member

15
    0
    0
    ผม ขอถามอะไรนิดนึงนะครับ พอดีผมไปติดไฟซีนอน มาแล้วไฟออกสีไม่เท่ากันพอไปถามหรือจะไปเปลี่ยนเค้าบอกว่าเป็นที่ โคมไฟของรถเราเอง มันเกี่ยวกันหรือป่าวครับแล้วเค้าเลยแนะนำผมว่าให้ไปล้างโคมไฟใหม่ หรือไปชุบปรอท ใหม่

ขอบคุณครับ

ผม ขอถามอะไรนิดนึงนะครับ พอดีผมไปติดไฟซีนอน มาแล้วไฟออกสีไม่เท่ากันพอไปถามหรือจะไปเปลี่ยนเค้าบอกว่าเป็นที่ โคมไฟของรถเราเอง มันเกี่ยวกันหรือป่าวครับแล้วเค้าเลยแนะนำผมว่าให้ไปล้างโคมไฟใหม่ หรือไปชุบปรอท ใหม่

ขอบคุณครับ

8. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

ก็อาจจะเป็นไปได้ รถรุ่นไหนเอ่ย :)

9. NesTairPorT

15
    0
    0
    B11 ครับ

10. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    ผมเคยเป็นที่หลอดสีไม่เท่ากัน ลองเปลี่ยนหลอดดูครับ

11. Jobji

Jobji New Member Member

21
    0
    0
    มาเก็บข้อมูล

มาเก็บข้อมูล

12. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    หลอดค่าK อาจไม่เท่ากันก็ได้ครับหรืออาจจะเป็นที่โคมไฟB11 ด้วยครับ
    เพราะมันเก่าเเล้วครับอาจมีจุดรั่วให้ฝุ่นเข้าหรือโคเมี่ยมที่เคลือบจานฉายรอก
    ลองสำรวจดูครับว่าเกิดจากอะไร

หลอดค่าK อาจไม่เท่ากันก็ได้ครับหรืออาจจะเป็นที่โคมไฟB11 ด้วยครับ
    เพราะมันเก่าเเล้วครับอาจมีจุดรั่วให้ฝุ่นเข้าหรือโคเมี่ยมที่เคลือบจานฉายรอก
    ลองสำรวจดูครับว่าเกิดจากอะไร

13. NesTairPorT

15
    0
    0
    ครับ ขอบคุณ ครับจาก การไปสำรวจโคมไฟหน้ารถ เจอแมลงติดอยู่ที่ปลายหลอดไฟ - - คงต้องไปล้างโคมสะหน่อยแล้วครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้