อยากนำรถไปติดแก๊ส LPG AC88 เครื่อง B20A ครับ ต้องการทราบข้อมูล และข้อแนะนำจากเพื่อนๆพี่ๆหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย Pin_Ball, 14 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Pin_Ball

Pin_Ball New Member Member

4
    0
    0
    ไม่ทราบว่าพี่ๆ เพื่อนๆ ท่านใดใช้เครื่อง B20A แล้วไปติดแก๊สมาแล้วบ้างครับ ช่วยแนะนำอู่ให้หน่อยครับ ผมอยู่แถวแจ้งวัฒนะครับ ตั้งใจ้ติดระบบดูด งบประมาณก็ 16000 ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 มกราคม 2008
  2. พ่อใหญ่

พ่อใหญ่ New Member Member

155
    3
    0
    ผมด้วยงบ 13000 ครับ

3. kikaboo

kikaboo New Member Member

492
    6
    0
    ของ โกกิ ไปติดมา แถว ดอนเมืองคร๊าบบบ งานเนียน ๆ 16000 อ่ะ

ลองโทรไปสอบถามนะครับ 02 - 9587121-2 คุณสาโรจน์ ...

แต่ของ โกกิ เป็น คาร์บู น่าจะราคาไปกัน

4. WarpSpeed

WarpSpeed New Member Member

100
    3
    0
    ผมติดมา 16,000 แบบ Fix mix เครื่องคาบู

วันนี้ครบ 5,000 กม. เอาไปเป่ากรองอากาศ เช็ครั่ว เช็คหัวเทียน ยังไม่มีปัญหาเพิ่มขึ้นมาแต่อย่างใด

5. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
  6. yoshiki93

yoshiki93 New Member Moderator

307
    4
    0
    ผมใช้ เครื่องตัวนี้อยู่ คับ ติดระบบ ดูด แบบ โบราณ ไม่มีปัญหา ใดๆๆ คับ เดี่ยว วาล์ว เริ่ม ดัง แต่ ตั้งวาล์วมาแล้วก็เงียบ คับ ที่ผม ทราบมีอยู่ ร้านนึงคับ อยู่แถว รามอินทรา เดี่ยวไง รอ พ่อหนุ่มไฟ pop มาบอกดีกว่าว่าร้านไหนคับ เพราะ เค้าใช้ B20A เหมือนกัน และ ติดแก็ส แล้ว เหมือนกัน + แรมด้า ไปด้วย ราคาที่เค้าติดมาประมาณ 14,999 บาท คับ :D

7. รถใช้แก๊สยังไงเวลาไปปรับตั้งวาวล์นั้นบอกช่างให้ตั้งชิดกว่าปกตินิดนึงนะครับ อันนี้เป็นทริกที่ไม่ลับนะครับ ....................ลองดู สมุติว่า รถนั้นให้ตั้ง ไอดี 10 ไอเสีย 12 ก็อาจจะตั้ง 10 ทั้งคู่หรือไม่ก็ ไอดี 9 ไอเสีย 10 อะครับ ลองดูครับได้ผล ตัดปัญหาเรื่องวาวล์ดังครับ :)

8. Pin_Ball

Pin_Ball New Member Member

4
    0
    0
    ขอบคุณครับคุณ yoshiki ไม่ทราบคุณหนุ่มไฟ Pop เข้ามาบ้างหรือยังครับ อยากทราบร้านที่คุณหนุ่มไปติดมาด้วยอ่ะครับ ตอนนี้เล็งๆอยู่ที่ AT Autogas ที่รามอินทรา 65 น่ะครับ แต่พอเข้าไป Check ข้อมูลใน Gasthai เห็นว่าช่วงหลังๆ มีแต่คำติ ก็เลยชักไม่แน่ใจแล้วล่ะครับ เจี๋ยววุ้ย

แล้วคุณเอกล่ะครับเห็นว่าใช้เครื่องตัวเดียวกันเนี่ยไปติด Gas ที่ไหนมาครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ แล้วรถปี 88 รุ่นนี้มีตัววัด O2 หรือไม่ครับ สังเกตยังไง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 มกราคม 2008
  9. aeg_ac88

aeg_ac88 New Member Member

1,955
    16
    0
    ชองผมเครื่องเดิมคาร์บูติดที่ Mister Gas แถวๆแยกบางคูวัดไปทางปทุมธานี
    ราคา 13500 บาท วิ่งไปน่าจะเลย 5000 โลแล้ว ใช้ปกติ( ใช้น้ำมันไม่ได้ลูกลอยที่คาร์บูเจ๊ง )
    ยังไม่ได้ซ่อมเลย ใช้แก๊สอย่างเดียวหลายเดือนแล้ว
    ลองดูรายละเอียดอีกร้านครับ Monster Garage เห็นใน Gasthai เขาว่าทำดี แต่ผมเองก้อไม่รู้ลองศึกษาดูละกันตามลิ้งค์เลย
    http://www.monsters-garage.com/contact/index.html

10. ANP

ANP New Member Member

28
    0
    0
    เข้ามาแล้วจ้า โทษทีครับนาน ๆ จะเข้ามาสักที
    เรื่องร้านติด LPG ผมก็ติดที่ AT Auto Gas นั่นหละครับ ผมว่าติดที่นั่นคุ้มสุด
    B20A มี O2 Senser ครับ ตรงเขาควายท่อไอเสีย สามารถติด Lamda ได้

ส่วนที่ AT Auto Gas โดนบ่นบ่อย เพราะอาจเป็นไปได้ว่าช่วงก่อนราคาเขาติดได้ต่ำจริง ๆ
    เมื่อสักประมาณปีที่แล้ว เขาติด Fix + Lamda กันประมาณ 17,000 - 18,000
    แต่ที่นี่เขาติดที่ 14,900 เอง เลยโดนร้านอื่น ๆ โจมตีซะเยอะ
    แต่บางครั้งก็ต้องยอมรับว่างานไม่ค่อยเนี๊ยบเท่าไหร่ ก็แหมติดตั้งได้เร็วมาก ๆ ไปเช้าเย็นเสร็จ
    บางที่ต้องทิ้งรถไว้ 1 - 2 วัน แต่เขาทำวันเดียว

ในความคิดส่วนตัวผมว่าที่ AT Auto Gas ใช้ได้เลยนะครับ ผมเข้าไปแก้งานหลายครั้ง
    เขาก็ยัง OK ตอนแรก ติ๊กแก๊สเสียก็เปลี่ยนฟรี ต่อมากรองแก๊สเสียอีกก็ฟรีอีก
    ไม่นานมานี่ Auto Switch เสียก็เปลี่ยนฟรี

ว่าแต่ตอนนี้ใช้กรองอากาศเดิมหรือกรองเปลือย อยากแนะนำว่าไปเปลี่ยนเป็นกรองเปลือย
    มาก่อนจะดีกว่า จะเป็นกรองดอกเห็ด HKS ก็ได้เล็กดี กรองได้ละเอียดพอสมควร
    ประมาณ 800 - 1,500 แล้วแต่สภาพ ยังไม่รวมท่อที่ต่อจากกรองเข้าลิ้นปีกผีเสื้ออีก
    คงประมาณพันกว่า ๆ แล้วแต่ที่ ไม่ก็ของ Herrican แต่กรองไม่ค่อยละเอียดนัก
    ประมาณ 400 - 700

ที่แนะนำให้ทำกรองเปลือยก่อนเพราะว่า กรองอากาศเดิมของรุ่นนี้มันอยู่ใต้ท่อไอดี
    มันจะฝังมิกลำบาก เผลอ ๆ อาจจะ Back Fire ได้

11. yoshiki93

yoshiki93 New Member Moderator

307
    4
    0
    อะ ตามที่คุณหนุ่มไฟ pop ตอบเลยคับ ส่วนของผม เบี้ยน้อยหอย น้อย เลย ติดแบบมือ 2 หม้อเก่า ญี่ปุ่น ร่วนต้องสตาร์ทน้ำมันเวลาเครื่องเย็น ถัง เก่า 1 ปี อุปกรณ์ใหม่ หมด แต่ ติดแบบโบราณคับ ราคา 8500 งานไม่ค่อยเนียน แต่ไม่ต้องเติมน้ำมันวิ่ง ก็ ok แล้ว คับ 555 :D

เจ้าของกระทู้ มาเอง คับ อิๆๆ :D

12. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    หม้อญี่ปุ่น เก่าก็ยังโอเคนะ

13. ANP

ANP New Member Member

28
    0
    0
    แหมป๋าน้อง อะไรที่เกี่ยวกับญี่ปุ่น ๆ ที่ชอบเชียวนะ.....อิอิ :D
    หม้อญี่ปุ่นมันก็ต้องดีอยู่แล้ว แหม Import มาตั้งไกล ราคาก็ไม่แพง
    แอะว่าแต่พูดถึงหม้ออะไรกันหว่า.......ล้อเล่นยามเช้านะป๋า.........:p

14. Aui_Acc88

Aui_Acc88 New Member Member

2,164
    10
    0
    ไอ้ ตัว ผม สวนกระแส อยากยก เครื่อง A20 แทนที่ ด้วย B20a อ่ะ ก้าบ แต่ใช้ระบบแก็สเดิมที่มีอยู่

15. kobsoi3

kobsoi3 New Member Member

92
    1
    0
    ของกระผมติดมา2ปีแล้วยังโอเคอยู่ร้านนี้ทำงานเนียมมากคับชื่อร้านชัยหมากกระจายอยู่แถวพระราม2ลองดูนะเจ้านาย

16. yoshiki93

307
    4
    0

ว่าแต่ หม้อญี่ปุ่นเนี่ย ตอนนี้ ผมกำลังจะถอดหม้อญี่ปุ่นเก่าออก ใครสนใจเอาไปใช้บ้างคับ ขี้เกียจสตาร์ทน้ำมันแว้ว เห่อๆๆๆๆ:sad:

17. ลองถามพี่น้องดูสิครับเอก เรื่องหม้ออะพี่น้องถนัด ยิ่งหม้อยี่ปุ่นด้วยแล้ว ของชอบแกเลย........อิอิอิ :D

18. nong_acc88

4,280
    13
    38

โยนมาหาผมอีกแล้วนะน้า...........................ทีหลังเวลาสั่งจะไม่ลัดคิวให้แล้วนะแบบนี้นะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้