อยากเปลี่ยนเพลาใหม่ ทั้งเส้น แนะนำหน่อย

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย nong_acc88, 9 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    อันเก่าไม่ไหวแล้วครับ ยางก็ขาด ... ทำไมเพลาขับ ของเกียร์ธรรมดา กับ ออโต้ นี่ เฟืองไม่เท่ากันหรอ เพราะ ตอนนี้ก็มีเพลาอยู่หลายตัว มันมีทั้งเฟืองเล็ก และเฟืองใหญ่ มันจึงสับหัวกันไม่ได้เลย คิดว่าซื้อใหม่ทั้งเส้น น่าจะโอเคกว่า เพราะได้ยางหุ้ม ทั้งหัวในหัวนอกใหม่มาด้วย ตอนนี้ ได้ดู อยู่ 2 ที่ แต่ราคาต่างกันมากเลย

1. นาสโก้ ราคา 2500 อยู่ใน กทม แต่ต้องเอาตัวเก่าไปเทิร์น เป็นของทำในไทย
    www.naskodriveshaft.com/Hometha/product/body_product.html#honda

2. หัวนอกเป็นของไต้หวัน ส่วนหัวในบิ้ว ราคาอยู่ที่ 1600 ค่าส่ง 150 ประกัน 6 เดือน
    http://www.weloveshopping.com/template/e6/showproduct.php?pid=1112193&shopid=6101

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 มกราคม 2008
  2. รายการไหนก็ได้ครับ ตามงบเลย โดยส่วนตัวคิดว่าคุณภาพใกล้เงกันครับ

3. WarpSpeed

WarpSpeed New Member Member

100
    3
    0
    ถ้าส่วนเพลานี้เจ๊ง เช่นยาง หรือตัวเพลามีปัญหา อาการของรถจะเป็นไงครับ?

ดูประวัติการเปลี่ยนของเจ้าของเก่าแล้ว มีการเปลี่ยนยางหุ้มเพลาไปครั้งนึงแล้ว

4. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    ถ้ายางหุ้มเพลาขาด ดูด้านในล้อได้ครับ จะมีคราบจารบีกระเด็นเต็มไปหมดเลยอะ...........ส่วนอาการเสียนี่ เวลาเลี้ยวมันจะมีเสียงที่ล้อครับ วิ่ง ตรง ๆ ไม่มีเสียง เลี้ยวขวาดัง เป็นข้างซ้าย เลี้ยวซ้ายดัง เป็นข้างขวา ..ดังก๊อก ๆ ๆ ๆ ๆ ครับ เวลาเลี้ยว

5. WarpSpeed

WarpSpeed New Member Member

100
    3
    0
    ยังไม่มีอาการดังกล่าวครับ ตอนนี้ได้ฤกษ์เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์แล้วอาจจะได้เช็คดูบ้าง

ขอบคุณครับ :)

6. พ่อใหญ่

พ่อใหญ่ New Member Member

155
    3
    0
    http://www.hondaloverclub.com/forums/archive/index.php/t-190.html

เอามาฝากครับ ผม save ทุกรูปและทุกชิ้นเผื่อ ผมและเพื่อนๆ ไว้อ้างอิง หามานานแล้วววว

รูปก็ Copy link ตามนั้น แล้ววาง มัน click ไม่ได้ ( เวปใครไม่รู้ แต่เป็นประโยชน์กับเรา)

7. kobsoi3

kobsoi3 New Member Member

92
    1
    0
    ถ้าเพลาเสียมีอันตรายไหมคับแล้วอาการจะเป็นอย่างรัย

8. nong_acc88

4,280
    13
    38
    อันตรายขนาดไหนไม่รู้ แต่อาการคือเวลาเลี้ยวมันจะมีเสียงดังอะ............เสียงมันก็มาจาก ในหัวเพลาของเรามันจะมีจารบีอยู่และมียางหุ้มเพลาห่อไว้อีกที ก็ลองคิดดูแล้วกัน ถ้าจารบี มันค่อย ๆ ๆกระเด็นหายไปเรื่อย ๆ ๆๆ นาน ๆ ไป จะเป็นอย่างไร ลูกปืน ไม่มีจารบีอะ.... แต่ผมก็ขับอยู่นานเหมือนกันกว่าจะเปลี่ยน เพราะทนเสียงมันไม่ไหว แรก ๆ ๆ ก็ค่อย ๆ เลี้ยว มันก็จะดังไม่มาก แต่หลังจากนั้น ดังตลอด เลี้ยวช้าก็ดัง เลยคิดว่าถึงเวลาเปลี่ยนก็เลยเปลี่ยนไป หลังจากนั้น อาการดังก็ไม่มีอีกเลย

ของควรเปลี่ยนก็ต้องเปลี่ยนครับพี่น้อง ดีแล้ว จะได้ใช้แบบสบายใจอะครับ :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้