สปริง และโช้ค

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย coal, 13 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. coal

coal New Member Member

6
    0
    0
    ผมใช้รถ เอ็นวี ปี 94 mt ตอนเดียว มือสอง
    ขอถามเพื่อนสมาชิกว่า สปริง และ โช้ค ที่ติดมากับรถในตอนแรก มีขนาดเท่าไร เขาดู และวัดกันอย่างไร
    ซื้อมาตอนแรกหน้ารถลอย เข้าใจว่าเจ้าของเดิมคงซ่อมแบบขอไปที
    ผมต้องนำรถไปย่อสปริง ให้สูงเท่ากับรถคนอื่น
    ผลที่ได้ มันแข็งมาก สะเทือนมาก ขอบคุณล่วงหน้าครับ

2. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ย่อยังไงอะครับ ตัดสปริง เอาเหรอ
    ถ้าเตี้ย มากก็ต้องอัดน้ำมันแข็งเป็น ทัมดาครับ
    ที่ว่าสูงเท่ากับรถของคนอื่น ลองถ่ายภาพ ลงไว้ดีกว่าครับ จะได้แนะนำได้

ส่วนการวัด ก็วัดเส้นผ่าน0กลางเอาอะครับ และก็ความสูงของ สปริง ตอนที่ยังไม่ได้ใส้เข้าไปที่ เบ้าโช๊คครับ
    ส่วนการซื้อ โช๊คพร้อม สปริง ก็สั่งได้จากรุ่น ของรถได้เลยครับ Nv กะ B13-14 เหมือนกันครับ รอท่านอื่นมาเพิ่ม เมื่อยและ อิอิ

3. โหงว

โหงว New Member Member

39
    0
    0
    หาซื้อสปิงเดิมเดิมมือ2มาเปลี่ยนสิครับส่วนโช้คให้ที่ร้านรับซ่อมโช้คเขาปรับแต่งก็ได้ครับ

4. coal

coal New Member Member

6
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ ย่อสปริง เป็นการบีบอัดสปริงที่ยาวกว่าของเดิมให้ยาวเท่ากับของเดิม เป็นวิธีการเก (ลักไก่) ช่าง
    วันนี้ไปถามพี่ชาย พี่บอกว่า ไม่ต้องเปลี่ยน แข็งก็ดีอยู่แล้ว เพราะรถจะเข้าโค้งในความเร็วที่ค่อนสูงได้ดี
    คิดว่าพี่เขาแนะนำถูกมั้ยครับ

5. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    กดสปริง เอา ก็ แข๊ง สิครับ

ว่าแต่ กดแบบไหนอะครับ ผมเคยเห็น แต่ ทำสตรัส กะ ตัดสปริง เล่นเอา งงเลย

6. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    สปริงและช็อคอัพ...ไม่เคยรู้ขนาดเหมือนกัน
    ผมว่าดูที่การใช้งานของเราเป็นหลักดีกว่าครับ
    ใช้งานอะไรแบบไหน แล้วเลือกปรับ สปริง+ช็อคอัพ ให้เหมาะสม
    ตัวกระบะตอนเดียวเดิมๆ ตัวรถค่อนข้างสูงจากพื้นถนน แต่หน้ารถจะไม่เชิดมากกว่าด้านหลัง
    ส่วนเรื่องช่วงล่างที่แข็งกว่าเดิม แล้วเข้าโค้งที่ความเร็วสูงดี...:rolleyes:
    มันมีปัจจัยอื่นมาเกี่ยวข้องด้วย เช่นความสามารถของคนขับ ความสูงตัวรถ หน้ากว้างของยาง ฯลฯ

7. โหงว

โหงว New Member Member

39
    0
    0
    ใช่ครับ..และก็เวลาเข้าโค้งด้วยความเร็วสูง..มันอันตรายนะครับ...อิอิ

8. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ได้ยลโฉมผลงานพี่เป้แล้วน่ารักน่าชังจริงๆ:D:D

9. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    น่ารักเหมือนตัวเล็กนั่นแหละ

10. มีสตัดปรับเกรียวหน้าขายครับใส่แล้วรับรองหนึบแน่นอนครับ 089-6870810

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 มกราคม 2008
  11. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    อิๆขอบคุณครับ:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้