แก้วี๊ดยังไงคับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย narokawayg, 30 เมษายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. narokawayg

narokawayg New Member Member

1,706
    16
    0
    พอดีผมรื้อเครื่องเสียงออกมาจัดระบบสายไฟใหม่ พอปะกอบกลับเข้าไปแล้วมีเสียงวี๊ดดังออกมาตามรอบเครื่องเลยอะคับ รอบยิ่งสูงเสียงวี๊ดก้อยิ่งสูงตาม รำคาญมากๆ ต่อก้อต่อแบบเดิม เพื่อนบอกว่าไฟ - ดิน ไม่พอ ก้อไม่น่าเปนไปได้ เพราะผมพ่วงตรงจากแบตเลย ตอนนี้งงคับ ช่วยที
    อ้อแล้วมีอีกอาการนึงคือลำโพงหน้าขวาของผมมานเปนแบบแยกชิ้น มันติดๆดับๆ พร้อมกันทั้งทวีตเตอร์กะวูฟเฟอร์ เสียงคร่อกแคร่กๆ น่ารำคาญมาก ตอนแรกคิกว่าสายลำโพงที่ต่อจากแอมไปเข้าตัวเน็ตเวิร์กมันขาดในเลยเปลี่ยน แต่มันก้อไม่หายอะคับแบบนี้มานเปนที่อาไรอะ
    ขอบคุณล่วงหน้าคับ

2. sunee_124

sunee_124 New Member Member

1
    0
    0
    สายสัญญาณที่ต่อระหว่างปรีระหว่างเพาเวอร์แอมป์ทุกตัวและสายสัญญาณระหว่างซีดีตัวต้นสัญญาณหลวมหรือมีสายสัญญาณภายในเส้นใดเส้นหนึ่งขาดโดยเฉพาะสายกราวด์ที่ชีลด์หากหลวมหรือขาดมักทำให้เกิดเสียงวื้ดได้ ลองเช็คจุดนี้ดูนะคับถ้าไม่หายเรามีวิธีที่ดีกว่านี้อีกตามภูมิปัญญาชาวบ้านไม่ใส่โชค ไม่ใส่คาปา

3. Good-Da-Kung

Good-Da-Kung New Member Member

47
    9
    0
    ลองปรับ Gain ที่ Power amp ดูคับ

ปรับลงมาให้ต่ำหน่อยก็ได้

แต่อย่าต่ำมากเพราะเสียงจะเบาคับ

ส่วนลำโพง

ลองดูสายข้างหลังก่อนคับ

ว่าหลวมหรือป่าว

เอาแค่นี้ก่อนคับ

ง่ายๆ

ถ้าไม่ใช่อย่างที่ผมบอก

อาจจะต้องถามผู้เชี่ยวชาญกว่านี้แล้วง่ะ

4. narokawayg

narokawayg New Member Member

1,706
    16
    0
    สายไม่หลวม สายไม่ขาด คับ สายทุกเส้นแน่น ไม่มีขาด คับ
    งง เลย คับ

5. biostrom

biostrom New Member Member

9
    2
    0
    มีเสียงรบกวนเกิดจากความถี่ที่เกิดจากเครื่องยนต์มากวนแก้โดยการติด FILTERไฟตามร้านเตรื่องเสียงจะมีขาย ถ้าไม่หายก็เปลี่ยนตัวเก็บประจุในAMPอาจจะเสื่อม

6. EK 96

EK 96 Guest

0
    0
    0
    Audio

สวัสดีครับ
    ตามนั้นเลยครับ มีหลายกรณีครับ สำหรับเสีงวี๊ด ให้เช็คตามนี้นะครับ
    1. เช็คสายกราวด์ว่ามีจุดไหนหลวมหรือไม่แน่นหรือเปล่า
    2.เช็คขั้วสายสัญญาน input ที่ต่อเข้า Power Amp. ครับ
    3.ข้อนี้สำคัญมากและมักเป็นกันบ่อยเกือบจะทุกคันครับ
    คือ หลังจากเดินสายสัญญาณแล้วคุณเดินสาย input ที่เข้าที่ตัว Amp. เดินใกล้หรือ ติดกันกับสายแบต ครับ ทำให้เกิดการดึงสํญญารจากไฟ ขั้ว + กับสายสัญญาณ ทางที่ดีควรเดินคนล่ะฝั่งกันครับระหว่างสายแบต กับสายสัญญาณครับ
    ส่วนเรื่องลำโพงติดๆๆดับๆๆนั้นดูที่สายขั้วของตูดลำโพงครับ ปรึกษาได้ครับ
    09-1603427 เอ ครับ

7. TukKata

TukKata New Member Member

25
    0
    0

ถูกต้องครับ

8. ต่อกราวน์ดขั้ว RCA เข้ากับตัวถังของFront ก็หายแล๋น Ground RCA ของวิยุมันขาดอ่ะ ให้เดาใช้Front ของPioneer ใช่อ่ะป่าว

9. CHOK@ELEVEN

CHOK@ELEVEN New Member Member

128
    2
    0
    เหมือนผมเลยครับ ยังแก้ไม่ตกเลย ขนาด ลากสายลบ มาจากแบตฯ ตรงๆ กลับกลายเป็นหนักกว่าเก่าอีก ตอนนี้หาทางแก้อยู่ เซ็งเลยครับ

10. `IzE

`IzE New Member Member

20
    0
    0
    อืม......มีอีกวิธีแบบบ้านๆน่ะครับ เอาแกนเฟอร์ไลท์ กับลวดทองแดง ต่ออนุกรมกับไฟบวกที่เข้า poweramp น่ะครับ อาจช่วยได้นิดหน่อย น่ะครับ ลองดูครับ รถเพื่อนผมก็เป็น ใส่แล้วลดลงน่ะครับ

11. CHOK@ELEVEN

128
    2
    0
    ต่อกราวน์ดขั้ว RCA เข้ากับตัวถังของFront ก็หายแล๋น Ground RCA ของวิยุมันขาดอ่ะ ให้เดาใช้Front ของPioneer ใช่อ่ะป่าว

หายแล้วครับ รื้ออยู่พักใหญ่ ปัญหาเส้นผมบังภูเขาจิงๆ ทีนี้เงียบกริบเลยครับ ขอบคุณมากๆ

12. m-factory@ae101

m-factory@ae101 New Member Member

1
    0
    0
    มีร้านที่มีฝีมือเชื่อถือได้ไหมครับแถวนนท์ ผมกลับไปแก้ที่ร้านเดิมมา 2 ครั้งแล้วไม่ดีขึ้นเลย

13. สาย RCA ห้ามใกล้สายไฟรถหรืออะไรที่เป็นสายไฟที่มาจากแบตห้ามใกล้กล่อง ECU
    รวมทั้ง crossover network ด้วยนะห้ามใกล้

สุดท้ายก็ตรวจความแน่นของขั้วต่างๆให้ดีจุดลงกราว์ดต้องขัดสีออกด้วยสายกราว์ดก็ห้ามยาวเกินไป

ลองดุนะว่าหายมะเพราะยังมีอีกหลายอย่าง แต่ที่เล่ามาก่อนหน้าจัดสายมันคงไม่ดังนะ

14. sake

sake New Member Member

10
    0
    0
    ไม่น่าเชื่อคับว่าต่อกราวที่แจค RCA กับเครื่องเล่นเสียงวี๊ดหายไปเลยคับแถมเวลาปิดเครื่องไม่มีเสียงตุบอีกด้วยขอบคุณคับสุดยอดเลยพี่

15. มรดกพ่อ

มรดกพ่อ New Member Member

2,307
    29
    0
    ของผมก็วี๊ดๆอยู่ แต่แถวบ้านทำให้จบเลยครับ เเม่มงัดเครื่องเสียงหมดทั้งชุดเลย หายวี๊ดเลยอ่ะ

16. kkkung

kkkung New Member Member

1
    0
    0
    คือ ผมมือใหม่อ่ะ วี๊ดดังมากอยากรู้วา แจ๊ค RCA มันเปงยังไง อ่ะ

17. nue_2L

nue_2L New Member Member

13
    0
    0
    วิทยุ แอม ปรี กรุณาใส่สายกราวเส้นใหญ่แล้วแน่นๆ อาการจะหายไป

18. Dalantra1.6T

Dalantra1.6T New Member Member

80
    2
    0
    เหมือนกันเลยมันอยู่ตรงไหนคับ

19. CHOK@ELEVEN

128
    2
    0
    แจ็ค RCA ก็คือแจ็คที่ไปเสียบเข้ากะปรีแอมอ่ะคับ เหมือนกะสาย AV ที่ต่อหลังทีวีนั่นแหละคับ ลองสังเกตดูหลังปรีฯแอม จะมีแจ็ค RCA อยู่เพียบเรย แร้วก็ต่อ สายกราวด์ไปลงที่ตัวถังวิทยุ รับรองเงียบกริบ
    แต่ก็ไม่ทุกรายไปนะ คริ คริ คิ

20. tada_r

tada_r New Member Member

88
    2
    0
    ต้องลองคับเป็นเหมือนกัน

21. bbbb.2

bbbb.2 New Member Member

22
    0
    0
    เรื่องพวกนี้มันพูดยากครับ การแก้โดยการเอาอุปกรณืข้ามาคั่นในระบบพวก FILTER หรือพวกอื่นๆเป็นการแก้ที่ปลายเหตุ ช่างเก่งพอจะแก้ได้โดยไม่ต้องเอาอะไรมากรองมาดรอปในระบบครับ

อย่างแรกอุปกรณ์ในระบบต้องสภาพดี อุปกรณ์เองก็อาจมีส่วนทำให้ เกิดเสียงได้เนื่องจากชิ้นนั้นมีปัญหา เช่น สายกราวข้างในเครื่องเสียงขาด ปริ้นขาด ซีเสี่อม เป็นต้น

อย่างที่สอง ซึ่งเป็นส่วนใหญ่เกิดจากการติดตั้งที่ถูกวิธี แต่การเดินสายผิดตำแหน่ง ทำให้ระบบไฟของรถเข้ามากวนในระบบเครืองเสียง ปัญหาโลกแตกครับ บางคันก็แก้หายก็ดีไป บางคัน......หายไม่ขาด

อย่างที่สาม ปรีแอมป์คุณภาพห่วยหรือแรงมาก ตัวนี้จะช่วย บูท สัญญาณวี๊ดให้แรงขึ้น หากรถคุณมีเสียง วิ๊ดอยู๋นิดหน่อยแล้ว วิ๊ดกระจายครับ

สรุปคือหาช่างที่มีประสบการณ์ กลุ่มผมเล่นเครื่องเสียงมานาน มีช่างแนะนำ อายุงาน 17 ปี อยู่ร้าน แสง สี เสียง (ร้านเครื่องเสียงแห่งแรกในไทย) มาก่อน ลองโทร 030448842 จะบอกทางไป
    ผมไม่ใช่หน้าม้านะครับแค่อยากแนะนำ เพราะพวกผมเล่นเครื่องเสียงมานานมาก ถ้าแก้ไม่หายก็ไม่ต้องจ่ายตัง ......ง่ายดี

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้