รบกวนผู้รู้คับ

การสนทนาใน 'Peugeot Club' เริ่มโดย <<< JobsilrA >>>, 8 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. <<< JobsilrA >>>

<<< JobsilrA >>> New Member Moderator

936
    4
    0
    อยากสอบถามเรื่องข้อมูลของรถรุ่น406น่ะคับ เพราะว่าเห็นราคาอยู่ที่ 200000 300000 400000 เลยงงน่ะคับไม่ค่อยทราบอยากรบกวนผู้รู้เข้ามาตอบน่ะคับ ถ้าเป็นไปได้อยากขอรายละเอียดเยอะๆเลยคับ (โครงการว่าจะเปลื่อนรถคับ) อยากขับรถหม่ายยยย เหอๆๆ

2. <<Golf Devil>>

<<Golf Devil>> New Member VIP

504
    5
    0
    ท่าจะงานดีเงินเดินเว้ย จะถอย 406 ด้วย เอาเลยจ๊อบหนับหนุน ไอ้โภจะได้มีเพื่อนซะที ทำซะคนอื่นตามไม่ทันแล้ว

3. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    406 มี

D8 , EA 9 และ L5 ครับ

ราคาก็ไล่จากถูกสุดไปแพงสุดครับ

แต่ L5 หายากครับ ไม่ค่อยมีคนปล่อย

เพราะคนที่จะซื้อก็ต้องชอบเปอร์โยจริงๆ

เหมือนกับพวก 405 M I -16

นานมากกว่าจะมีคนปล่อยมาขาย

ราคาที่เต้นท์รับซื้อกันครับ

d8 มักจะรับ แสนนึง แต่ประกาศขายกัน 2 แสน

ส่วน EA9 จะแจ้งให้ทราบอีกทีครับ

4. <<< JobsilrA >>>

<<< JobsilrA >>> New Member Moderator

936
    4
    0
    รบกวนอีกนิดคับ อยากได้รายละเอียดของแต่ละรุ่นด้วยน่ะคับว่าต่างกันอย่างไร หรือความรู้เรื่องเครื่องยนต์ รายละเอียดที่พอจะหาให้ผมได้น่ะคับ ขอบคุณทุกข้ความที่ตอบเข้ามานะคับ เอ่อพี่กอร์ฟ ที่จะถอยมาน่ะไม่ใช่ไรหลอกคับ เห็นคุณโภ แล้วทนไม่ได้ จะเอามาคลานแข่งเลย เหอๆ

5. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    406 ทุกรุ่นในที่ผลิตในไทย เครื่อง 4 สูบ 2000 cc หมดครับ

d8 มีทั้งเกียร์ธรรมดาและออโต้

นอกนั้น ออโต้หมดครับ

---------------------------------------------

เครื่อง d8 เป็นรหัส XU ครับ

เครื่อง EA9 เป็น EW ครับ

เท่าที่ถามคนแต่งรถ เขาบอกว่าเครื่อง XU

เหมาะมาแต่งแรงมากกว่า

แต่ EW เหมาะสำหรับขับประหยัดมากกว่าครับ

------------------------------------------------------

เกียร์ออโต้ d8 ยังเป็น ZF อยู่ครับ

แต่เกียร์ออโต้ ของ EA 9 เป็น AL4 แล้วนะครับ

มีกล่องควบคุม ไม่ใช่เป็นสมองเกียร์ทางเดินน้ำมันแบบเก่าครับ

ไม่ต้องมาถอดล้างสมองเกียร์

และเกียร์ทำงานฉับไวมากครับ

(เพราะมันมีกล่อง คุมเกียร์โดยเฉพาะ)

แค่คิวดาวน์ก็หลังติดเบาะได้ครับ

เคยทำความเร็วสูงสุด ณ อุณหภูมิประมาณ 35 องศา

กับถนนคอนกรีต ได้ 190 km/h ครับ

---------------------------------------------------------------------

รถผม EA 9 ครับ ขับ 110 ทางไกล

ทำอัตราการกินน้ำมันอยู่ที่ประมาณ 14 ก.ม./ลิตรครับ

ส่วนเรื่องการบำรุรักษาเกียร์ AL4

เคยเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ไป 2 ครั้ง

(ที่ ทุก 4 หมื่น ก.ม. ตอนนี้รถผม 1 แสนกิโลแล้วครับ)

เครื่องเปลี่ยน โซลินอยด์คันเกียร์ไปครั้งนึง

นอกนั้นไม่มีปัญหาครับ

6. 406sR_SabA

406sR_SabA Member Member

131
    3
    18
    ข้อมูลกระจ่างแบบนี้ ไม่รู้จะตอบอะไรแล้วครับ

อิอิ.....จะได้มีเพื่อนซะที

7. <<< JobsilrA >>>

936
    4
    0
    ขอบคุณมากๆคับจะเอาใว้ประกอบการตัดสินใจน่ะคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้