ถามผู้รู้เรื่องวาล์วนํ้า เครื่อง GA16 DNE ครับ ช่วงนี้เห็นอากาศร้อน...

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย นัธทวัฒนากร อานุภาพ, 24 มีนาคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
    ถามผู้รู้เรื่องวาล์วนํ้า เครื่อง GA16 DNE ครับ ช่วงนี้เห็นอากาศร้อน ความร้อนมีขึ้นเลยกลาง ในรอบสูงๆ พอจอดก็ปกติ จะถอดวาล์วดีหรือไม่ครับ ขอบคุณครับ

1. ผมตัดสปริงวาล์วน้ำทิ้งไปแล้วครับ ถ้าวิ่งบนถนนด้วยความเร็ว ความร้อนจะขึ้นประมาณ 1ใน 4 ครับ แต่ถ้าจอดติดไปแดงจะขึ้นตรงกลางพอดีครับเหมือนปกติ แต่ที่ใช้มาจะสตาร์ทติดยากนิดนึงครับจะติดช้ากว่าเดิมประมาณ 2-3 วินาทีครับ แต่ปัญหาอื่นยังไม่เคเจอครับ

2. แล้วเวลาขับรอบสูงๆๆ ขึ้นไหมครับ

3. ยิ่งขับเร็วยิ่งไม่ขึ้นครับเพราะลมประทะหม้อน้ำเต็มๆ แต่ถ้าจอดความร้อนถึงจะขึ้นมาปกติครับ

4. ขอบคุณครับ

5. ครับผม วาล์วน้ำผมตาย น้องผมเลยเจิ๊นซะ 55555

6. ของผม เวลาขับรอบสูงๆๆ นาน เลยขีดกลาง แต่ไม่ถึงขีดแดง ผมจอด ให้เย็น ก็กลับมาวิ่งปกติครับ

7. ตอนที่ตักเสร็จตามนั้นเลยหละครับ ยิ่งขับเร็วเจอลมปะทะด้านหน้า ไม่มีกระดิก คริๆๆๆ

8. Bon Bz

Bon Bz Guest

0
    0
    0
    ลองล้างหม้อน้ำ หม้อพักน้ำ แล้วไล่ใหม่ดูครับ เติมหล่อเย็นช่วยด้วยยิ่งดีครับ

9. หม้อนํ้าเป็นแบบเดิมครับ พลาสติก

10. หม้อน้ำเดิมครับ

11. Bon Bz

0
    0
    0
    ของผมก็เหมือนกันครับ แต่แผงเป็นมิเนียม

12. เพื่อความสบายใจเปลี่ยนดีกว่าครับเบิก0ราคาประมาณ700ครับ

13. Palakorn Hoklad

Palakorn Hoklad Guest

0
    0
    0
    วาล์วน้ำต้องมีนะครับ ไม่มีก็ได้ แต่เครื่องจะทำงานโดยที่อุณหภูมิไม่คงที่ การสึกหรอจะสูงมาก แนะนำตามท่านบนครับเบิกใหม่ของแท้ไปเลย

14. พัดลมยังทำงานแรงดีมั้ยครับ ทั้งสองตัว

15. ดีครับ ปกติหมดทุกอย่าง ไม่รั่วไม่ซึมครับ

16. รถผมเคยเป็นพัดลมอ่อนแรง หมุน แต่ไม่แรง ความร้อนขึ้นมานิดนึง

17. Palakorn Hoklad

Palakorn Hoklad Guest

0
    0
    0
    ลองสตาร์ทเครื่องไม่ต้องเปิดแอร์ รอจนถึงอุณหภูมิทำงาน ให้พัดลมทำงานซักสองรอบ เเล้วจับท่อน้ำบน เเล้วเทียบกับท่อล่างดูครับ ถ้าบนร้อน ล่างเย็น แบบต่างกันมากๆ ก็น่าจะเป็นที่วาล์วน้ำน้ำ หรือไม่ก็หม้อน้ำตัน

18. ลองแล้วคับ ร้อนทั้งสองท่อคับ

19. ไปถามช่างแล้วคับ คงต้องถอดหม้อนํ้ามาล้าง เพราะโคราชอากาศร้อนมากๆ ๆ

20. Bon Bz

0
    0
    0
    ล้างเลยครับผมพึ่งล้างมาตอนนี้สบายๆเลยครับ

21. เท่าไหร่คับ ล้างมา หม้อนํ้าเป็นแบบไหนคับ

22. Bon Bz

0
    0
    0
    ล้างเองครับผม หม้อน้ำผมเป็นแผงมิเนียมแต่หัวท้ายพลาสติกครับ

23. ล้างเสร็จแล้ว ความร้อนลดลงไหมครับ

24. Bon Bz

0
    0
    0
    มันก็เครื่องนิ่งขึ้นครับ คือร้อนช้ากว่าเดิมอะครับ

ลองล้างหม้อน้ำดูก่อนก็ได้ครับถ้าล้างแล้วความร้อนยังขึ้นอยู่ผมว่าน่าจะเปนที่วาล์วน้ำมันอาจใกล้จะเสียทำให้วาล์วน้ำเปิดไม่สุดทำให้ความร้อนขึ้นเวลาใช้รอบสูงๆ(อาการเหมือนกับรถผมตอนวาล์วน้ำเสียน่ะครับ)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้