มีใครอยากไปทำบุญ 9 วัด ไม่ไกลกรุงเทพมั่งไหม๊คับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย คนเลี้ยงแมว, 8 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    เห็นกว่าจะได้มิตติ้งอีกตั้งนาน เผื่อมีใครอยากนอกรอบกันบ้าง และเห็นมีสมาชิกบางท่านอยากจัดให้มีกลางวันมั่ง ผมมีทริปมาเสนอคับ ใกล้ๆแต่ได้อารมย์คับ อยู่แถวสมุทรสาคร-นครปฐมนี่เองคับ
    1.วัดช่องลม - ท่าฉลอม........สักการะหลวงปู่แก้ว (ศพไม่เน่าเปื่อย) ชมวิวปากอ่าว และโบสถ์รังนกนางแอ่น
    2.วัดเจริญสุขาราม-มหาชัย......ทำบุญสะเดาะเคราะห์ รอดโบสถ์ ล้างอาถรรพ์
    3.วัดเกตุมดี - สมุทรสาคร......สักการะพระพุทธชินราชองค์ใหญ่ ชมโบสถ์ราคา 150 ล้าน
    4.วัดดอนยายหอม - บ้านแพ้ว.....สักการะหลวงพ่อเงิน + ขอโชคลาคศาลยายหอม (มีคนถูกหวยเยอะนะ)
    5.วัดพระปฐมเจดีย์ - นครปฐม.....สักการะองค์พระร่วง พระคู่เมืองนครปฐม
    6.วัดไผ่ล้อม - นครปฐม.....สักการะหลวงพ่อพูล (ศพไม่เน่า...วัดนี้ผมเคยไปครั้งแรกถูกหวยเลย อิๆ)
    7.วัดศรีษะทอง - นครปฐม.....สักการะ + สะเดาะห์เคราะห์ บูชา พระราหู
    8.วัดไร่ขิง - นครปฐม.....สักการะหลวงพ่อวัดไร่ขิง + ทำทานให้อาหารปลาที่แพปลา
    9.วัดดอนหวาย - นครปฐม.....ทำบุญ + ช้อปปิ้ง ตลาดน้ำดอนหวาย
    ได้บรรยากาศธรรมชาติ+อิ่มบุญ+อิ่มท้อง ใครสนใจอยากไปกัน ลองโหวตกันดูว่าจะไปกันวันไหนก็ตามสะดวกนะคับ ไม่ได้ไปทำบุญร่วมกันนานแล้วอ่ะ:)

1. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ขอร่วมส่งใจครับ

2. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ON TOUR เลยน้องเล็ก...ทำบุญไหว้พระ...:D

3. wutnv

wutnv Active Member Member

455
    34
    28
    วันเดียวจะหมดมั้ยเนี่ย

ลองคำนวนเส้นทางดูนะ ถ้าโอเคก็ไปด้วย

จั๊ดป๊ายยยย!

:D

4. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    สนใจครับ จัดตารางเวลา สถานที่ก่อนหลังมาเลย.................................:D:D:D

5. NooM Cobra

NooM Cobra New Member Member

771
    32
    0
    น่าสนจัย....แล้วไหว้พระไป ดื่มเบียร์ไป ได้ป่ะ

6. teerapong001

teerapong001 Member Member

214
    20
    18
    รู้สึกว่าจะจอดรถทิ้งไว้แล้วนั่งเรือไปได้เลยหรือเปล่าไม่แน่ใจนะพี่ คุ้นๆเดี๋ยวไงดูวันเวลาถ้าไหวจะไปด้วยคับพี่

7. vinit...

vinit... New Member Member

459
    27
    0
    ทำไมไม่มาอยุธยา มั่งวัดเยอะออก ตัวเอง

8. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ช่ายๆ ผมว่ายุธยาแน่นอนกว่า ส่วนที่เล็กบอกสงสัยต้องออกจาก กทม.ตี5แน่ๆ ถึงจะครบ9วัด จิงๆนะเทอ

9. vinit...

vinit... New Member Member

459
    27
    0
    นั่นไงมีคนเห็นด้วยแล้ว

10. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ยังต้องถามหลายๆท่านครับ

11. wutnv

455
    34
    28
    ว่ามาเลยครับ เราพร้อมเสมอ :D

12. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ผมยังไม่พร้อมครับ เมนมา555

13. wutnv

455
    34
    28
    ตกลงมีเราอ่านอยู่กัน 2 คนหรอลุงอ๊อด

14. green nv #032

2,789
    89
    0
    ต้องตั้งวันขึ้นมาเลย 1 วันแนะนำให้เป็นวันอาทิตย์ (วันเสาร์หลายคนทำงาน)
    คนที่ลงชื่อก็เคลียร์คิวไว้ล่วงหน้า ถึงวันนัดจะได้ไม่ต้องแจ้งว่า ติดนู่นติดนี่
    ไม่ต้องรอผมตั้งกระทู้ครับ จัดได้เลย เดี๋ยวจัดปักหมุดให้

ตัวผมเรื่องกิจกรรมต่างๆน่ะชอบมากเลย
    แต่ตอนนี้มันไม่ค่อยสะดวกครับ แอบแว่บไปไหนไม่ได้เลย แต่ถ้าแอบไปได้...ไม่พลาดแน่แป๊บเดียวก็ยังดี:D

15. NooM Cobra

771
    32
    0

อ้าวววว.....! อดเรยตรู:cry:

16. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ยังมีหวังครับพี่หนุ่ม555

17. วันเดียวเหลือๆคับ ผมไหว้พระทริปนี้ประจำ (เห็นกามๆ แต่ชอบทำบุญนะคับ ) ดูเหมือนเยอะ แต่ระยะทางไม่ได้ไกลคับ เริ่มต้นจากวัดแรกถึงวัดสุดท้าย ไม่กี่สิบกิโลเอง
    ผมไหว้ประจำก็เริ่มประมาณ 10.00 น. จากวัดแรก จนถึง วัดสุดท้าย วัดดอนหวาย เพิ่งจะ 16.00 น. เองคับกะลังดี ซื้อของกิน แล้วก็แยกย้ายกันกลับบ้าน หรือใครไม่รีบกลับ จะพาไปกินข้าวที่ตลาดโต้รุ่งนครปฐม ชิมไอติมลอยฟ้า ชื่อดังเมืองนครปฐม และของกินอร่อยๆ เพียบก็ได้คับ
    ปล.ส่วนอยุธยาที่ไม่ได้ไป คือเห็นเคยไปกันแล้ว อยากให้ลองที่แปลกๆใหม่ๆบ้าง จะได้ไม่เบื่อ ผมว่ามีหลายคนยังไม่เคยไปวัดเหล่านี้ ซึ่งเป็นวัดดังๆประจำพื้นที่ทั้งนี้น แต่ก็แล้วแต่เสียงส่วนใหญ่คับ ถ้าใครอยากไปเป็นส่วนมากผมก็ตามนั้นคับ

18. เอาเสียงโหวตส่วนใหญ่แล้วกันนะคับ วันอาทิตย์ที่ 20 ผมคงไม่ว่าง ไปแต่งงานที่หนองคายคับ เอาเป็นอาทิตย์ ที่ 13 มค. กะ 27 มค. และ 3 กพ. แล้วกันนะคับ ใครสะดวกวันไหน ก็โพสบอกไว้แล้วกัน เอาเสียงส่วนมากแล้วกันนะคับ ไม่ได้เน้นต้องมากันเป็นสิบๆคับ แต่เอาที่คนที่อยากมาทำบุญกันจิงๆคับ เพราะผมก็คงพาครอบครัวที่บ้านไปทำบุญด้วย

19. NooM Cobra

771
    32
    0
    รอวันเวลาที่แน่นอนก่อน....ถึงจะให้คำตอบได้

20. ใครสะดวกอาทิตย์ไหนก็โพสบอกเลยคับ เอาเสียงส่วนมากคับ อาทีตย์ที่ 13 มค. คงไม่ทันแล้ว ก็เหลือ 27 มค. กะ 3 กพ. คับ

21. Kobkero

Kobkero New Member Member

559
    24
    0
    แอบมองไปก่อนละกัน ผม แหะๆ

22. singcoohteam

5,303
    108
    0
    3 ก.พ แล้ว9ก.พ ก็ปีไหม่กันต่อใช่มั๊ย

23. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    ไปบ่อยหรอตะเอง ช่วงช๊อตๆๆต้องไปทำใจหรอออ

24. green nv #032

2,789
    89
    0
    พาเจ้าตัวแสบไปทำบุญด้วยอิๆ...:D

25. singcoohteam

5,303
    108
    0
    แหล่มเลยเป้

26. wutnv

455
    34
    28
    เล็กจะแต่งงานหรอ

จัดไป บอกล่วงหน้า

ยาว ๆ

27. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ช่วยกันแห่มั๊ยเคเรา

28. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    ไปแล้วพี่ไปมัดข้อมือที่หนองคายเดี้ยว เสี่ยเล็กกลับมาเห็นแจ้งผมไว้ว่าจะไปจัดเลี้ยงงานแต่งงานที่กรุงธนคาเฟ่อะครับ ใครว่างก็ไปนะครับ อิอิ

29. green nv #032

2,789
    89
    0
    น้องเล็กสละโสดซะแล้ว...:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้