E36 ขอถามหลายเรื่องหน่อยนะครับ

การสนทนาใน 'E36 Club' เริ่มโดย mos_mos, 5 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mos_mos

mos_mos New Member Member

6
    0
    0
    :):)ตอนนี้กำลังหา E36 มาใช้อยู่นะครับ เน้นแบบเดิม ๆใช้งานตามปกติ ก็เลยขอถามเป็นข้อๆ ดังนี้นะครับ

1.รถรุ่นนี้ มือสอง ก่อนซื้อต้องดูจุดไหนพิเศษมั่งเอ่ย
    2.ที่ว่าเสียกันบ่อยๆมีตรงจุดไหนมั่งครับ เคยได้ยินว่าแอร์โฟร์ แล้วแอร์โฟร์คืออะไรหรอครับ มีหน้าที่อย่างไร แล้วมันอยู่ตรงไหน ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ ถ้าซ่อม กับเปลี่ยนใหม่นะครับ
    3.เครื่อง M43 มีจุดเด่นจุดด้อยยังไงครับ เมื่อเทียบกับ M40 หรือตัวก่อนหน้า แล้วตัวหลังจากนี้ครับ
    4.เครื่อง 1800 CC. กินน้ำมันประมาณ 8 กิโลเมตร/ลิตร ใช่ไหมครับ แล้วถ้าต้องการปรับจูนเครื่องยนต์ ให้ประหยัดน้ำมันกว่านี้ สามารถทำได้ไหมครับ 10โล/ลิตรนะครับ ต้องจูนที่กล่อง ecu หรือป่าว
    5.ในส่วนของเครื่อง+ช่วงล่าง สามารถซ่อมให้จบเลยได้ไหม ในงบประมาณ 30000 บาท
    6.ไฟตัดหมอกหน้า ของแท้ ของเทียม ราคาเท่าไหรหรอครบ แล้วมีสีอะไรบ้าง
    7.มีไฟท้ายแบบ LED ไหมครับ
    8.คอมพิวเตอร์ออนบอร์ด คืออะไร มีประโยชน์อย่างไร มีขายไหม มือ1กับมือ2 ราคาเท่าไรครับ สามารถติดตั้งเพิ่มได้ไหม
    9. แอร์ออโต้หน้าตาเป็นแบบไหน มีขายไหม มือ1กับมือ2ราคาเท่าไร สามารถติดตั้งเพิ่มได้ไหม
    10. ก็นึกไม่ออกแล้วว่าจะถามอะไร ยังไงก็รบกวนท่านกูรู ช่วยตอบด้วยนะคร้าบบบบบบบบบบบบบ :):p:p:)

ป.ล. เพิ่งมาเล่นวันแรกนะครับ มาเจอคลับนี้พอดี สนใจมากมากครับ แบบว่าไม่มีความรู้เรื่อง E36 เลยนะครับ

ขอให้หล่อ ๆ รวยๆ สวยๆ แหล่มๆ ทุกๆคนเลยเน้อออออออออ..:D:D:D

2. BiG FaT

BiG FaT New Member Member

510
    4
    0
    เด๋วมาตอบให้ตอนดึกนะคับตอนนี้ต้องรีบออกไปข้างนอก ^^"

3. mos_mos

6
    0
    0
    ขอบกุงงับ แร้ววววอย่าลืมมาตอบให้ด้วยเน้อออออออออออออ

4. Evil_CaTz

Evil_CaTz New Member VIP

256
    2
    0
    ขอตอบคร่าวๆก่อน รอแฟนพันแท้มานะคับ

1.รถรุ่นนี้ มือสอง ก่อนซื้อต้องดูจุดไหนพิเศษมั่งเอ่ย
    อยากให้เน้นที่ตัวถังก่อน ถ้าเป็นไปได้ให้ดูให้ละเอียดที่สุดคับ ตะเข็บชิ้นส่วนต่างๆ ช่วงล่างใต้ท้อง
    และอย่าเสี่ยงซื้อรถมี ซันรูฟ เพราะรถแท้มีน้อยมาก ถ้ารถทำจะถูกตัดหลังคามาส่วใหญ่

2.ที่ว่าเสียกันบ่อยๆมีตรงจุดไหนมั่งครับ เคยได้ยินว่าแอร์โฟร์ แล้วแอร์โฟร์คืออะไรหรอครับ มีหน้าที่อย่างไร แล้วมันอยู่ตรงไหน ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ ถ้าซ่อม กับเปลี่ยนใหม่นะครับ
    แอร์โฟว์อยู่หลังกรองอากาศ คร่าวๆ จะคำนวน อากาศ เพื่อใช้ในระบบ เครื่องยนต์
    ราคาก้อพอสมควร มือสองดีๆ หาใช้ได้คับ
    ที่เหลือก็บูทยางช่วงล่าง เปลี่ยนแล้วก็ใช้ได้ยาว
    เกียร์ กับ เครื่องๆ ถ้าเลือกได้ ดีๆมา ก็ไม่มีปัญหาคับ

3.เครื่อง M43 มีจุดเด่นจุดด้อยยังไงครับ เมื่อเทียบกับ M40 หรือตัวก่อนหน้า แล้วตัวหลังจากนี้ครับ
    รู้สึกว่าจะดีกว่า รอผู้รู้มาแจกแจงอีกทีนะคับ แนะนำว่าเล่น M50 จะคุ้มหว่าคับ

4.เครื่อง 1800 CC. กินน้ำมันประมาณ 8 กิโลเมตร/ลิตร ใช่ไหมครับ แล้วถ้าต้องการปรับจูนเครื่องยนต์ ให้ประหยัดน้ำมันกว่านี้ สามารถทำได้ไหมครับ 10โล/ลิตรนะครับ ต้องจูนที่กล่อง ecu หรือป่าว
    จูนกล่อง ในรถ บีเอ็ม หาคนทำได้ยาก อัตราสิ้นเปลือง เครื่อง พันแปด กับ สองพันห้า ไม่ผิดกันมาก
    แนะนำสองพันห้าดีกว่าคับ

5.ในส่วนของเครื่อง+ช่วงล่าง สามารถซ่อมให้จบเลยได้ไหม ในงบประมาณ 30000 บาท
    ขึ้นอยู่ว่า มันแย่ขนาดไหน ถ้าสภาพ โอเค ไม่โทรมเกินไป น่าจะอยู่ใน งบประมาณ นี้

6.ไฟตัดหมอกหน้า ของแท้ ของเทียม ราคาเท่าไหรหรอครบ แล้วมีสีอะไรบ้าง
    ของแท้มีสีขาว เคยได้ยินว่ามีเหลือง แต่ไม่รู้ว่าแท้หรือเปล่า
    มีของแท้ แต่ไต้หวัน จะถูกกว่าเยอะคับ ของแท้รู้สึกจะหลายพันอยู่ หามือสองดีกว่าคับ

7.มีไฟท้ายแบบ LED ไหมครับ
    มี แต่เป็นของแต่งนะคับ ส่วนมากจะเป็นงานไต้หวัน

8.คอมพิวเตอร์ออนบอร์ด คืออะไร มีประโยชน์อย่างไร มีขายไหม มือ1กับมือ2 ราคาเท่าไรครับ สามารถติดตั้งเพิ่มได้ไหม
    ออนบอร์ดต้องได้ชุดสายไฟมาทั้งคัน ติดตั้งเพิ่มยากมาก ถ้าหารถที่มีอยู่แล้วจะดีกว่าคับ
    ประโยชน์ ไว้เช็คอัตรกินน้ำมัน ระบบ ไฟต่างๆ(บางส่วน)

9. แอร์ออโต้หน้าตาเป็นแบบไหน มีขายไหม มือ1กับมือ2ราคาเท่าไร สามารถติดตั้งเพิ่มได้ไหม
    เป็นหน้าปัทม์ดิจิตอล คล้ายๆในอีโวคับ (ไว้อยากเห็นจิงๆจะหารูปมาให้คับ)
    ราคามือสองประมาณ สองหมื่อน ต้องเปลี่ยนเอาตู้แอร์มาด้วย

10. ก็นึกไม่ออกแล้วว่าจะถามอะไร ยังไงก็รบกวนท่านกูรู ช่วยตอบด้วยนะคร้าบบบบบบบบบบบบบ
    ถ้าอยากทราบอะไรเพิ่มเติมลองโพสถามๆดูคับ จะเข้ามาดูบ่อยๆคับ

ป.ล. เพิ่งมาเล่นวันแรกนะครับ มาเจอคลับนี้พอดี สนใจมากมากครับ แบบว่าไม่มีความรู้เรื่อง E36 เลยนะครับ
    ยินดีต้อนรับนะคับ
    มีอะไรก็พูดคุย เป็นสาระ หรือไม่ก็ได้นะคับ ตามสะดวกคับ
    ขอให้ได้รถดีๆสวยๆนะคับ

5. BiG FaT

BiG FaT New Member Member

510
    4
    0
    1.ดูว่ารถเคยชนมามั้ยถ้าเคยหนักขนาดไหนถ้าหนักก็อย่าไปเอามันคับแต่ถ้านิดๆหน่อยๆก็ไม่เป็นรัย

2.เกือบใช้คับคือมันไม่ได้เสียบ่อยนะคับเพียงแต่ว่าเป็นตัวที่จะต้องเจอทุกคันแล้วแพงแต่เปลี่ยนไปแล้วมันก็ไม่เป็นอะไรแล้วคับตามอายุการใช้งาน ส่วนแอร์โฟร์เป็นตัววัดอากาศคับเพื่อที่จะส่งไปยังECUให้จ่ายน้ำมันมาให้เหมาะสมกับอากาศ จะอยู่ตรงหลังจากกรองแล้วก็ก่อนถึงคอไอดีคับ

3.คือจะต่างกับ M40 ที่ใช้โซ่แทนสายพานคับจึงทนทานกว่าในส่วนนี้ ส่วนเรื่องอื่นเหมือนกันคับ

4.10โลลิตรวิ่งนอกเมืองได้อยู่แล้วคับ

5.แล้วแต่สภาพที่ได้มาคับว่าต้องเก็บเยอะเก็บน้อยขนาดไหน

6.ราคาผมไม่รู้นะคับแต่สีอะมีแบบขาวธรรมดากับสีเหลืองที่เป็น US SPEC คับ

7.มีคับแต่เป็นของไต้หวันคับ(ส่วนตัวผมว่าไม่สวยเลยของเดิมสวยกว่าเยอะคับ)

8.คือตัวบอกค่าต่างๆของรถยนตร์คับเช่นอัตราการกินน้ำมันเฉลี่ยระยะทางที่จะวิ่งได้จนกว่าน้ำมันจะหมดแล้วก็เช๊คระบบไฟต่างๆในรถเช่นไฟเบรคไม่ติดอะไรประมาณนั้นคับ แต่เครื่องสี่สูบเอามาติดก็ดูได้แต่นาฬิกา กับเรื่องระบบไฟเฉยๆคับ เรื่องเครื่องยนตร์ดูไม่ได้

9.คงจะเป็นแอร์ดิจิตอลใช่มั้ยคับหน้าตาเป็นยังงัยก็มันจะมีหน้าปัดเป็นดิจิตอลอะคับไม่ได้เป็นแบบใช้มือบิดแบบตัวปกติ มีมือสองคับราคาไม่แน่ใจคับว่าตอนนี้เท่ารั่ย สามารถติดตั้งเพิ่มได้คับแต่ต้องซื้อมาพร้อมกับตู้แอร์นะคับเพราะต้องใช้กับตู้แอร์ดิจิตอลโดยเฉพาะ

10.ไม่รู้ว่าจะตอบอะไรเหมือนกันคับ อิอิ

ป.ล.มีอะไรสงสัยถามได้ครับถ้ารู้แล้วจะตอบให้ครับ แล้วก็ยังงัยก็เชิญตามสบายนะคับในบอร์ดเราเล่นกันได้สนุกสนาน พี่ๆน้องๆกันทุกคนคับ

มีผิดพลาดหรือต้องเพิ่มเติมตรงไหนรบกวนผู้รู้ช่วยแก้ไขเพิ่มเติมให้ด้วยนะครับ อิอิ

6. lovekodomo

lovekodomo New Member Member

661
    8
    0
    อิอิ ตามนั้นเลยย

7. mos_mos

6
    0
    0
    [COLOR="Red"]ขอบคุณ คุณ EVIL_CATZ และก็คุณ BIG FAT มากๆเลยนะครับ ได้ความรู้มากเลย รวมทั้งท่านอื่นด้วย ถ้ามีอะไรเพิ่มเติมก็ช่วยบอกด้วยนะครับ เดี๋ยวถ้ามีคำถามจะโพสมาอีกนะครับ ขอบคุณคร้าบบบบบ[/COLOR]

8. Nick

Nick New Member Member

427
    6
    0
    เหอๆ...ตอบกันไปหมดล่ะ ขอแนะนำอีกนิดนึงครับ ตัวถังดูให้ละเอียดนะครับ bmw มันแข็งจิง ถ้าชนหนักๆมา ก็ซ่อมยากเหมือนกัน ส่วนอื่นมันซ่อมกันได้ครับ แต่ตัวถังจะซ่อมจะทำอะไรยาก ซ่อมได้ก็ไม่ดีครับ
    โชคดีครับ

9. AonE36

AonE36 New Member Member

221
    0
    0
    ไม่รู้จะตอบอะไร ก็ขอให้ได้เจอรถที่ดีๆสมบูรณ์ๆเร็วและกันนะครับ

10. @^^^!/*WiSe*/^^^@

@^^^!/*WiSe*/^^^@ New Member Member

538
    1
    0
    ตามน้ำไปครับ
    เหมือนข้างบน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้