รถของผมความร้อนขึ้น ช่วยด้วยคับ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย Chonchy, 8 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Chonchy

Chonchy New Member Member

29
    0
    0
    คือว่า ตอนนี้ รถของผมความร้อนมันขึ้นอะคับ แต่เครื่องไม่น็อค นะคับ ต้องทำยังไงบ้างคับ
    สาเหตุ น่าจะเกิดจากอะไรคับ แล้วก็ น้ำมันดันออกมาตรงที่เราเติมน้ำสำรองอะคับ แต่รถผมก็ยังใช้อยู่นะคับ
    ความร้อนขึ้นแต่ไม่ฮีทนะคับ ช่วยด้วยคับผม นอนกลุ้มใจทุกวันเลย เป็นมาเปฌนอาทิตย์แล้ว....เครียดคับ:cry:

2. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    เช็ค
    - วาวล์น้ำ เปิดสุดไหม ลองถอดเอาไปต้มดู
    - พัดลมหม้อน้ำ ทำงานดีไหม ลมอ่อนหรือเปล่า
    ถ้าเคยฮีตก่อนหน้านี้มาก่อน และต้องเติมน้ำบ่อยๆ สงสัยว่าอาจจะประเก็นแตก หรือ ฝาโก่ง
    ถ้าใช้เกียร์ออโต้อยู่ ให้เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ออโต้ด้วยครับ เพราะเวลาร้อนจัดน้ำมันเกียร์ที่ไประบายความร้อนที่หม้อน้ำจะเสื่อมสภาพ ทำให้เกียร์พังได้อีก

3. ultra

ultra New Member Moderator

329
    3
    0
    รีบแก้ไขก่อนจะสายเกินแก้คับ ^^"

4. ^Artemis^

^Artemis^ New Member Member

51
    1
    0
    ต้องตื่นเช้ามาแก้จิ จะได้ไม่สาย อิอิ ย้อเย่นคับ

5. เป็นเหมือนผมเลยครับ ตอนนี้กำลังหาเครื่องใหม่อยู่................

ตอนเช้าถอดฝาหม้อน้ำดูคราบน้ำมัน เลยขี้สนิมครับ หากมีคราบสนิมหรือคราบเหนียวคร้ายดินน้ำมันจัดการล้างหม้อน้ำครับ เติมน้ำให้เต็มเปิดฝาหม้อน้ำทิ้งไว้แล้วติดเครื่องตรับ ถ้ามีฟองอากาศแสดลว่ากำลังอัดรั่วครับตรวจสอบฝาสูบเปลี่ยนประเก็นครับ ล้วหม้อน้ำด้วยนะครับ

6. oodudom

oodudom New Member Member

190
    4
    0
    ฝาน่าจะโก่งแล้วล่ะครับ

7. Chonchy

29
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำคับ แต่เมื่อคืนนี้ ผมล้างหม้อน้ำเองแล้วคับ แล้วก็เติมน้ำยาแล้ว แล้วก็เอาที่ล้างขวดนมเด็ก(เก่าๆ) มาล้างแผงความร้อนอีกด้วย โห...น้ำนี่ดำสุดๆเลยคับ แต่ตอนนี้ยังไม่รู้ผล เพราะว่าวันนี้ไม่ได้เอารถมาทำงาน จอดไว้เฉยๆ คงต้องรอทดสอบก่อนคับ แล้วถ้าได้ผลยังไงจะมาบอกแล้วกันคับ

8. Chonchy

29
    0
    0

-วาวล์น้ำ ถอดยังไงคับ ถอดเองได้ใช่ป่าวคับ

9. khanchai

khanchai New Member Member

7
    0
    0
    hi............

เพิ่งเป็นเหมือนกันคับ ความร้อนขึ้น วาล์ลโกงเลย ปะเก็นใหม้ ต้องไปปาดฝาเลยหน้าเเก่เลยคับ รีบไปซ่อมด่วน เดี๋ยวเครื่องพัง

10. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    3 Door ผมก็มีปัญหาความร้อน น้ำดันออกถังพักน้ำเหมือนกัน เลยไล่แก้ปัญหาทีแรกคิดว่าฝาโก่ง เลยเอาไปปาดฝาเปลี่ยนปะเก็น ,เปลี่ยน
    วาล์วน้ำ เปลี่ยนท่อยางใหม่ ปัญหาไม่จบ_ ..สุดท้ายเลยพึ่งร้านทำหม้อน้ำ เปิดฝา แยงรูหม้อน้ำใหม่ 400 บาท โอ้..พระเจ้า งมมาตั้งนาน
    จบเลยครับพี่น้อง งบ400บาท ...ทีนี้ ซัดแช่ 150-160 KM. ความร้อนยังนิ่งอยู่เลย ลองเช็คดูครับ รถมือ2 เราไม่รู้ว่าเจ้าของเก่าดูแลมายังไง ต้องตามแก้ดูครับใจเย็นๆ...ของผม OK.แล้ว คาบูเดิม 185 KM. กวดกับ D15B V-Tec Auto สบาย ต้นๆยังฉีกได้ด้วย...
    ตั้งแต่เอา3Dมา หมดไป20,000 ก่าแล้ว ทำไงได้ใจมันรัก ..... ค่อยๆ ไล่ตามอาการดูครับ

11. zumo

zumo New Member Member

10
    0
    0
    ขอเสียมารยาทแจมกระทู้หน่อยคับ
    ไอ้ท่อน้ำหรือว่า คอท่อที่หม้อน้ำนี่มันมีขนาดเท่าไหร่คับ
    แล้วถ้าเราต่อเซนเซอร์ Temp นี่ต้องต่อที่ท่อด้านล่างใช่มั๊ยคับ
    ขอบคุณครับ

12. Chonchy

29
    0
    0
    อาการของผมห่ยไปแล้วคับ...โอ้ว มันเยี่นมมากเลย..555
    ผมล้างหม้อน้ำ ด้วยน้ำยาล้างเลยอะคับ แล้วก็เติมสารหล่อเย็นลงไป แล้วก็ใช้ที่ล้างขวดนมเด็ก ต่อด้ามให้ยาวขึ้น เพื่อจะขัดหรอล้างแผงหม้อน้ำ ล้างด้วยผงซักฟอกธรรมดาเนี่ยแหละคับ แต่เหตุที่มันเกิดขึ้นตามมานั้น น้ำที่ผมล้างแผงหม้อน้ำนั้น ด้ำ......ดำ มั๊กๆเลยคับ พอล้างน้ำเปล่า แผงหม้อน้ำสะอาดแบบไม่เคยรู้สึกมาก่อน หลังจากนั้น ผมก็ลองทดสอบ วันแรกไม่รู้ผลขับ เพราะไม่ได้เอารถไปทำงาน...อิอิ แต่วันที่2 สิคับ ก็ไม่ได้เอาไปทำงานอีก เพราะมีคนไปรับ ไปส่ง แต่พอถึงวันที่3 ความร้อนที่เคยขึ้นกลับมาปกติอีกครั้งหนึ่ง แต่ผมว่าจะไปเปลี่ยนปะเก็นอีก เพื่อความสะบายใจ อิอิ...ขอบคุณทุกคำแนะนำนะคับผม...ชล

13. ดีใจด้วยนะครับพี่น้องครับ หมดกังวลกันซักที เด่วของผมก้อว่าจะถอดล้างเองเหมียนกันครับ หรือไม่ก้อส่งไปผ่าตัดอย่างที่กระทู้ข้างบนท่านว่าไว้อะครับ:D:D:D:D:D:Dแล้วเจอกันกระทู้ต่อไป

14. pong86

pong86 New Member Member

21
    0
    0
    เป็นเหมือนกัน แต่ลองเช็คไปเช็คมาดีๆ น้ำในหม้อน้ำแห้ง เอ้อเกือบเสียเงินเพราะความขี้เกรียจของตัวเองแท้ๆ

15. 3D_Za

3D_Za New Member Member

41
    0
    0
    ระวังให้ดีนะครับ เพราะ ความร้อนมันจะนำความวิบัติ ให้กับทุกๆอย่างๆเลย มันสามารถ ลามได้ กระทั่ง

ชาร์ฟละลายเลยนะครับ( เคยโดนมาแล้ว ) ดูดีๆครับ มันแก่แล้ว อย่าให้ไข้ขึ้นนะครับ เด๋วงานเข้า แก้ไขช้า

ไป เด๋วอาจจะได้แปลงร่างเป็น B16A นะครับ อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้