รถ323 sedan มีปัญหาครับ

การสนทนาใน 'Mazda 323&626 Club' เริ่มโดย targa, 30 ธันวาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. targa

targa Member Member

223
    0
    16
    มีอาการสะดุดครับผมตอนออกตัวครับเหยียบคันเร่งแล้วไม่ขึ้นครับสะดุดแบบเหมือนเครื่องจะดับแต่ไม่ดับ
    ผมใช้น้ำมันนะใช้แก๊สโซฮอล95 ครับ รถผมระบบหัวฉีดนะ มีอาการแบบนี้อ่ะเป็ฯไรเหรอครับ

2. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    ถ้า ไม่ได้มองที่น้ำมันนะครับ ก็มี ปั้มติ๊ก เชนเชอร์ airflow กับ จานจ่าย 323 ผม ก็เปลี่ยน ไล่อยู่ 3 อย่างอะครับ หาย ( ตังค์ในกระเป๋านะ หาย ) แต่รถผมเปลี่ยนปั้มติ๊ก กับ จานจ่ายแล้ว เวลาสะดุดที ผมก็ลองเอา ปั้มลม เป่า เชนเชอร์ airflow ดู เพราะ รถผมไม่มีแผ่นกันฝุ่น ใต้ท้อง เวลา ลุยๆๆ สะดุดทุกที
    ปล. แต่รถผมเติมแต่เบนชิน 95 นะ อย่างอื่นไม่เคยลอง ครับ กลัวสะดุดนี้และ

3. numodlove

1,408
    44
    0
    อีกอย่าง หรือไม่ก็หัวเทียน

4. numodlove

1,408
    44
    0
    รอท่านอื่น มาเพิ่มเติมละกันคราบบบบ ขอให้โชคดี

5. Suntipop

Suntipop New Member Moderator

509
    11
    0
    ไม่รู้เหมือนกันว่าสะดุดอย่างไร ระบบน้ำมันหรือระบบไฟฟ้า ต้องลองฟังเสียงเอา
    งั้นลองดูหัวเทียนก่อนแล้วกันนะ

6. targa

223
    0
    16
    อืมขอบคุณนะครับอาการสะดุดเหมือนเวลาเราเบิ่นเครื่องอ่ะครับแบบนั้นเลยละแล้วออกตัวตอนแรกนะรถก็ไม่ออก-*-มีอาการสะดุดอย่างแรง เดียวผมลองเปลื่ยนหัวเที่ยนดูนะครับขอบคุณมากเลยครับผม

7. RollriderS

RollriderS New Member Moderator

2,318
    9
    0
    ของให้รถหายไวๆนะคร๊าบ

8. targa

223
    0
    16
    ขอบคุณนะครบัผม เฮ้อออออ เป็นไรของมันว้าแต่ก็จะทำให้ดีที่สุดเลยยยเพื่อมัน

9. Suntipop

509
    11
    0
    รถอีกคันที่บ้านเบิ้ลเครื่องอยู่กับที่สะดุดมากๆเลย นึกว่าเป็นที่น้ำมัน ที่ไหนได้เปลี่ยนหัวเทียนใหม่อาการหายเลย

10. targa

223
    0
    16
    อืม...ครับอาการเดียวกันเลยละแบบนั้นเลยครับผม สะดุดแบบเดยีวกันครับเหอๆๆๆแต่ผมซ์อเปลื่ยนแล้วละหายแล้วนะเหอๆๆๆๆๆ ดีใจมั๊กๆๆ แล้วแนะนำหัวเทียนหน่อยจิว่าใช้แบบใดดีครับ

11. RollriderS

RollriderS New Member Moderator

2,318
    9
    0
    ส่วนมากทั่วๆไปก็หัวเทียนแต่งเบอร์ตั้งแต่6ขึ้นไปครับ
    จะมีเป็นพวกPlatinumและEradium
    และแบ่งได้เป็นหัวเทียนร้อนกับเย็น
    ถ้าซัดมากเอาหัวเทียนเย็นดีกว่า แต่ขับทั่วๆไปเอาร้อนก็พอได้
    เรื่องราคาต่อหัวนี่ไม่ทราบอ๊ะครับ ส่วนยี่ห้อก็มีพวกNGK
    HKSและอื่นๆครับ

ที่เหลือรอข้อมูลจากท่านอื่นแล้วกันครับ(รู้น้อยอ๊ะครับโทดทีT_T)

12. targa

223
    0
    16
    ขอบคุณครับที่แนะนำ ใครคำแนะนำอย่างอื่นบ้างครับผม อยากรู้เรื่องหัวเทียนครับผม จัดมาสักหน่อยจิครับเหอๆๆๆ

13. Suntipop

509
    11
    0
    เครื่องรุ่นนี้ใช้แค่ยี่ห้อ ND หรือ NGK ตัว G-Power ก็พอครับ
    เป็นหัวเทียนเข็ม วัสดุ PLATINUM ทั้งคู่ ราคาหัวละ 180-200 (แล้วแต่ร้าน) ใช้แค่เบอร์ 5 หรือ 6 (อยู่ในกลุ่มหัวเทียนร้อน)ก็พอครับรถไม่ได้แต่ง(มาก):)
    ส่วนวัสดุ IRIDIUM นั้นราคาต่อหัวจะสูง ราคามีตั้งแต่หัวละ 400 ไปจนถึงหลักพันนู่นแล้วแต่ยี่ห้อ
    ถ้าจะเอาละเอียดต้องคุยกันยาวเลย อิๆ:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 มกราคม 2008
  14. targa

223
    0
    16
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำเน้อออจะไปซื้อมาใช้นะครับผมเหอๆๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้