มีเรื่องรบกวนสอบถามพี่ๆนิดนึงครับ ตอนนี้รถผมมีอาการแตะเบรคแล้วพวงมาลัยสั่น ตอน 100-120...

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Pongsakorn LeeLa Nukornkit, 10 เมษายน 2013

< Previous Thread | Next Thread >
    มีเรื่องรบกวนสอบถามพี่ๆนิดนึงครับ ตอนนี้รถผมมีอาการแตะเบรคแล้วพวงมาลัยสั่น ตอน 100-120 ครับ เจียรจานเบรคแล้วก็ไม่หาย ไม่ทราบว่าอาการอย่างนี้เกิดจากอะไรได้บ้างนอกจากจานคดครับ ตอนนี้ผมใส่เบรค R32อยู่ครับ

1. ถ้าไม่แตะเบรค ที่ความเร็ว 100-120 อาการนิ่งเลยหรือเปล่าครับ ลองดูที่บ่าล้อ ว่าได้ใส่ไปด้วยรึป่าวนะครับ ช่องว่างระหว่างจานเบรคและล้อ center กลางต้องแน่น เพื่อที่เวลาวิ่งแล้วเมื่อแตะเบรค จะได้ไม่มีอาการสั่นๆ สะท้านขึ้นมาถึงพวงมาลัยได้เลย นอกจากนั้น ก็เชคว่าแปลงเรียบร้อยไหม จุดยึดต่างๆแน่นอยู่หรือว่าน๊อตคลายรึป่าว ที่เหลือก็ล้อยาง ตั้งศูนย์ แต่ถ้าอาการเป็นเฉพาะตอนแตะเบรค ก็ต้องไปดูที่บอกไว้ตอนต้นก่อนนะครับ ^^ ที่เหลือรอสมาชิกท่านอื่นๆมาเสริมให้นะครับ

2. บ่าล้อนี่หน้าตาเป็นยังไงเหรอครับ ใช่แหวนกันสั่นรึเปล่าครับ รถผมมีอาการดึงขวาเวลาปล่อยพวงมาลัยครับ แต่ก็นิ่งๆเวลาไม่แตะเบรคนะครับ แต่ตอนนี้หลังไปเจียรจานมาไม่นิ่งละครับ และอาการหนักกว่าเดิม เดี๋ยวว่าจะไปตั้งศูนย์ถ่วงล้อ พรุ่งนี้ครับ สอบถามเพิ่มเติมนิดนึงครับ ว่าจำเป็นมั้ยที่ต้องถ่วงล้อแบบจี้ครับ มันดีกว่ากันมากเลยมั้ยครับ

3. เจียร์จานแล้วหนักกว่าเดิม (ส่วนตัวเคยเจอครับ ร้านมันเจียร์เอียง หนักเลยทีนี้) บ่าล้อหรือแหวนกันสั่นลักษณะก็เหมือนกันครับ เพียงแต่ แหวนกันสั่น จะมีลักษณะ เป็นแหวานที่มีความหนาให้เข้าไปอยู่ระว่างความห่างของรูกลางล้อกับคอม้าที่ติดอยู่กับรถเวลาใส่ แต่ถ้าแหวานกันสั่นที่มีบ่ารองรับรับ บ่าตัวนี้จะเข้าไปในรูกลางของล้อให้แน่นมากขึ้น ลืมบอกไปอีกนิดนึงครับ จาน r32 เมื่อใส่กับคอม้า b14 แล้วจะเหลือพื้นที่ตรงกลางอยู่ต้องใส่แหวนเข้าไปให้แน่นด้วยนะครับ ^^ ลักษณะจะเป็นช่องห่างเหมือนล้อกับคอม้า ^^ ทุกอย่าง ต้องพอดีไม่ช่องห่าง เอาให้เปะๆๆเลยคร้าบ ^^ ส่วนอาการดึงขวา ลองตั้งศูนย์ที่ได้มาตราฐานดูครับ

4. ขอบคุณค้าบ เด๋วลองไปดูบ่าล้อก่อน ว่ามีรึเปล่า. แล้วการถ่วงจี้อันนี้จำเป็นมั้ยครับ หรือแค่ถ่วงธรรมดาก็พอครับ?

5. Pong Nutto ST

Pong Nutto ST Guest

0
    0
    0
    หายไวๆครับ

6. Sanchai Taneesan

Sanchai Taneesan Guest

0
    0
    0
    จานบางด้วยไหม ลองดูครับ

7. ขอบคุณครับ คุณบอย ^^

8. หัวเพลาขับตัวในเสียก้อสั่นครับ บูชปีกนกหลวมก้อเป็นครับ ต้องเข้าไปเช็คช่วงล่างแล้วครับแบบนั้น

9. ขอบคุณค้าบ ว่าแต่มีจานเบรคR32มั้ยครับ ขอราคาด้วยครับ

10. ของสกายไลไม่มีเลยครับ

11. Sanchai Taneesan

Sanchai Taneesan Guest

0
    0
    0
    หาง่ายครับ คู่ละ 2 พันกว่าบาท

12. คู่ละ 2 พันกว่า งี้ยกมาทั้งเบรคเลยดีกว่า เอามาทำอะไหล่ 555+

13. เชคแล้วมีหมดเลยครับทั้งบ่าล้อและก็แหวนระหว่างคอม้ากะจานเบรค ตอนนี้ผมเลยจัดการเจียรใหม่(อีกรอบ) ตั้งศูนย์ ถ่วงล้อ ถ้าไม่หายขายรถละครับ 555+

14. หายละครับ สรุปร้านเก่าแมร่งเจียรจานไม่เนียน คดเกือยมิลนึงได้มั้ง

วันนี้เจียรจาน ตั้งศูนย์ ถ่วงล้อครบเซตเลยครับ ^^

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้