อยากจะถามเรื่อง Power Amp ครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย สมุนพระราม, 7 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. สมุนพระราม

สมุนพระราม New Member Member

18
    0
    1
    พอดีพาวเวอร์แอมป์ตัวเก่าของผมมันพังเลยไปดูของใหม่มา ยี่ห้อไรไม่รู้
    มันมีกำลังขับที่ 250*4 1000 WATT 4 Channal 2 Ohm ของจีนแดงครับ (พอดีงบน้อย) เอามาใช้แก้ขัดก่อนผมอยากจะทราบว่าพอที่จะขับ Sub 10 นิ้ว 600 Watt วอยล์เดี่ยวแม่เหล็กชั้นเดียว
    ของ M marathon (เอ็มมาราทอน) ไหวป่ะครับ ผมงงตรงที่ว่า 250*4 คือ มันมี 4 Channal ใช่ป่ะครับ แล้วมัน Channal ละ 250 Watt ใช่ป่ะครับ แล้วถ้าผมจะเอามาขับ Sub 10 นิ้วดอกเดียวพอไหวมั้ยครับ ผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ

ปล. แอมป์ตัวเก่าผมยี่ห้อ Alpine (แอลพาย) 400 Watt พอเปิดดังมากๆ Sub ผมมันกระพือเหมือนมันอั้นแสดงว่ากำลังขับไม่ไหวใช่ป่ะครับ
    ไม่ต้องแนะนำยี่ห้ออื่นนะครับเพราะตอนนี้มีงบอยู่ 1500 เอง เค้าขายให้ 1400 ครับ ผมไม่ค่อยเน้นยี่ห้อเพราะงบน้อย

2. สมุนพระราม

18
    0
    1
    ดอกแบบนี้เลยครับแต่ผมใช้ 10 นิ้วแค่ดอกเดียวนะครับ อยากรู้ว่าแอมป์ที่ผมบอกไปข้างบนนั้นจะขับไว้ป่ะครับผมจะเอาแบบตึ๊บๆเลย

http://rcweb.net/forums/showthread.php?p=5823871#post5823871

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 มกราคม 2008
  3. zegx

zegx New Member Privilege

215
    34
    0
    มัน 1000 W หลอกป่าวคับ ราคาแอมพ์แค่นี้ มะน่าขับได้ขนาดนั้นง่ะฮะ
    ยังไงก็ลองต่อ Bridge ดูดีกว่าค้าบ

ปล.หวังว่ามะช่ายยี่ห้อพวก BSE หรือแถบๆนั้นนะงับ มะงั้นไม่ไหวแน่ๆ

4. zegx

215
    34
    0
    อ่อ ถ้าขับซัพ ต้องมีตัวปรับ Low ที่แอมพ์ด้วยนะครับ ไม่งั้นเสียงมันจะไม่เบสอ่ะ

5. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    Low pass filter จะขับซับได้จ้า หรือไม่ก็ จะมี Closs หรือ ปุ่ม สำหรับซับ นะครับ
    นะครับ หรือไม่ก็ Crass D ไปเลย

กรณี ดอก กระพือ ค่าความต้านทานมัน มากหรือน้อยเกินไปครับ เป็นได้ 2กรณี
    1.เพาเวอร์ แอมป์ กำลัง เกิน กำลังของดอกลำโพง(ส่วนใหญ่จะเกิน)เอาปรีมาช้วยปรับให้พอดี
    ส่วน การใช้งานจริงต้องลองผิดลองถูกครับ กว่าจะลงตัว อยู่กับการจับคู่
    2.ดอกลำโพง (ซับ)ค่า ความต้านทาน ไม่เข้ากับแอปม์ กรณี ดอกขับที่ 1โอมห์
    แต่ที่แอมป์ ปล่อยมา 2หรือ 4 อันนี้ก็ต้อง ตรวจสอบดูครับ

ถ้างบน้อย คง ตู๊มต๊าม ไม่ได้อะครับ ฟังแบบ ย่านเสียงครบๆ ดีก่าครับ(ฝังในรถสบายๆ)
    เสียงไม่ โอเวอร์ โทน เอาไว้ ให้สาวๆฟัง แอร์เย็นๆ สบายๆ อิอิอิ:p:p:p

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 มกราคม 2008
  6. zegx

215
    34
    0
    พี่แจ๊ค งั้นถามอีกเรื่องดิ
    ซัพวอยซ์เดี่ยวกะวอยซ์คู่ต่างกันยังไงอ่ะ เสียงเป็นแบบไหน
    และเวลาต่อกับแอมพ์ต้องแยก channel หรือเป่าคับ

7. wutnv

wutnv Active Member Member

455
    34
    28
    ให้เค้าต่อลองเลยไม่ได้หรอครับ เพราะถ้าดี ก็ซื้อ ถ้าขับไม่ออก เด๋วก็เป็นแบบ Alpine อีก ผมว่า น่าจะลองได้นะครับ ของมือ 1 หรือ มือ 2 ครับ ถ้ามือ 2 ไง ๆ ต้องลองได้ครับ

ปล. ของผมยังลองได้เลย อิอิ :D

8. สมุนพระราม

18
    0
    1
    วอยซ์เดี่ยวกับวอยซ์คู่ต่างกันโดยสิ้นเชิงครับ
    วอยซ์คู่นั้นมันจะทำงานเหมือนมีซับ 2 ตัวครับทั้งๆที่เราใช้แค่ดอกเดียว
    เข้าใจป่าวหว่า...อิอิ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ :p:D:eek:

9. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ต้องทำความเข้าใจก่อนนะครับว่า 1Ch มีสองขั่ว + -
    ..................................................2 Ch มีสี่ขั่ว +-/+-
    Bridge able .......เป็นรวม แบบอนุกรม จาก 2Ch เหลือ 1Ch กำลังเพิ่มขึ้น แต่ค่าความต้านทาน ลดลง

ซับ วอยซ์ เดี่ยว คือ ดอกเดียวที่มี ช่องต่อ 1 Ch + - ส่วนใหญ่ อาศัย Bridge จาก Poweramp 2Ch เหลือ 1 Ch
    ซับ วอยซ์ คู่ ดอกเดียวมี 2 Ch + - / + - ในดอกเดียวครับ จะให้เสียงที่ ครบในย่าย ความถี่ ซ้าย ขวาครับ
    วอยซ์คู่ 1ดอก ใช้ power 2 Ch ที่มีค่าความต้านทานเท่ากัน ขับได้เลย เสียง ที่ออก จาก L ก็ใช้ วอยซ์ นึง จาก R ก็ใช้ วอยซ์นึง
    ถ้า ใช้ วอยซ์ คู่ สองดอก ก็ต้องมี power 4Ch มา ลองรับครับ

ส่วนใหญ่ การต่อๆ ได้หลายอย่างนะครับ วอยซ์ คู่ ต่อ ขนาน ทั้ง สองข้างก็ได้ครับ
    แล้วแต่สูตร ของการ จับคู่ และก็ กำลัง ของ Power เราอะครับ

ปล.ยี่ห้อ อัลไพน์ เค๊า เน้น รายละเอียด ของ เสียงครับ เปิดดัง เสียงจาเพี้ยนครับ
    และก็ไม่นิยมเอา power /////ALPINE มาขับซับครับ
    เพราะถ้าของแท้ๆ เลย เสียง จากออกกลางแหลม ที่ชัดเจนมากๆ ครับ บางตัวมี บูท เบสให้ด้วย เอาไว้บูท พวก 6*9 หรือ 5-6นิ้ว ที่แยกชิ้น อะครับ:D:D:D:D:D

10. zegx

215
    34
    0
    ถ้างั้น front ผมขับซัพแบบ mono อยู่แล้ว ก็ไม่จำเป็นต้องใช้วอยซ์คู่ใช่ป่ะพี่
    เพราะตอนนี้ใช้วอยซ์เดี่ยวอยูลูกเดียวโดดๆเลย

11. Nissan Y10 Thailand

3,584
    146
    0
    จ้า สัญญาณ จาก ฟร้อน มา 1CH เป็น stereo L /R ครับ

ถ้า ซับ วอยซ์ เดี่ยว ก็ต้องเป็น MOno ครับ คือเสียงที่ได้ ก็ L/R รวมกัน แล้วครับ:D:D:D:D

ถึงแม้ซับที่เป็น วอยซ์ คู่เสียงที่ออกมาจาก ตู้ ก็เป้น mono เหมือนกัน เพราะมันออกมาจาก ที่เดียวกัน แหะๆๆๆ งงปะ ผมอะงง

12. wutnv

wutnv Active Member Member

455
    34
    28
    ตูไม่รู้ ตูเอามัน :D
    ดังไว้ก่อนพอ...:D

13. คุยเรื่องไรกัน ปวดหัวตึ๊บเลย .....ไม่ใช่คอเครื่องเสียงอ่านแล้วงงงวยจิงๆ

14. ihim

ihim New Member Member

73
    2
    0
    ขอบคุณครับ ได้ความรู้มากมาย แต่เอาไปใช้ม่ายเป็น อิอิ

15. zegx

215
    34
    0
    เออ งงจิงๆด้วยพี่ 555

ล้อเล่ง พอเข้าใจครับ

16. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
  17. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    เข้ามาเก็บเกี่ยวครับ.............................:D:D:D

18. kku

kku New Member Member

772
    40
    0
    เข้ามาหาฟามรู้เหมียนกันครับ ขอบคุณหลายๆคับ

19. NooM Cobra

NooM Cobra New Member Member

771
    32
    0
    เข้ามางงด้วยคน.....อิ....อิ....

20. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    กะลังมึนได้ที่

21. pungpon

pungpon New Member Member

180
    13
    0
    เข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้าง เอาเข้าไป มีความรู้ครับดีดีดี

22. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ต้องให้คนรู้อธิบายด้วยของจริงครับ

23. วิธีการง่ายๆ แค่ คุณมี E-mail + ขยัน
    ลอง อ่านดูก่อนแล้วจะคุ้มค่ามากๆ (โอกาสไม่ได้มีมาบ่อย ๆ นะคับ) จริงๆ เพียงแค่คุณมี E-mail แล้วก็แค่เช็คE-mail หรือคลิกป้ายโฆษณาทาง INTERNET คุณก็สามารถมีรายได้แล้ว ....... เห็นป่ะ ง่ายๆแค่นี้เอง !!
    ไม่ เชื่อ อย่าลบหลู่นะ ลองดูก่อนสิคับ ไม่เสียหายอะไร ถ้าคุณขยัน จริงๆ คุณสามารถมีเงินใช้ เป็นหมื่น /เดือน Webเหล่านี้ดีมากจ่ายเงินส่งมาเป็น เช็ค Webเหล่านี้กล้ารับประกันดีที่สุดเท่าที่เคยทำมา
    ถ้าคุณไม่อยากเสียโอกาสมา เริ่มกันเลย ...
    กดเพื่อเข้าเวป
    http://comeongain.com/pages/?refid=pyut

** วิธีสมัคร **
    หน้าแรกให้คลิกที่ Sing up จะอยู่ทางเมนูด้านซ้ายบนของ Webหรือด้านบนของเว็บ
    หน้าต่อไปใส่ E-mail ที่คุณใช้อยู่ รอสักครู่หลังจากนั้นกลับไป ที่ Inbox ใน e-mail ที่เราแจ้งสมัครไว้
    เข้าไปเช็ค e-mail ของคุณ จะพบ mail ใหม่สุดถ้าเป็นของ***.comให้ดูในกล่องขาเข้าก่อนถ้าไม่เจอให้ดูที่อีเมล์ขยะส่วน
    ถ้าเป็นของyahoo.com ให้ดูที่Inboxก่อนถ้าไม่เจอให้ดูที่spam หรือถ้าเป็นอีเมล์ตัวอื่นลองหาดูใน junk mail
    คลิกลอกอินใน URL ด้านล่างแถวแรกที่เป็นตัวหนังสือยาวๆได้เลย รอสัก ครู่จะเข้าไปหน้ากรอกใบสมัคร

** รายละเอียดทุกอย่างต้องเป็นภาษาอังกฤษนะ **
    1. Username: ใส่ชื่อที่จะใช้ในการ login เอาไว้เป็นชื่อในการแนะนำ คนอื่นๆ และเพื่อนๆ
    2. E-mail: เขาใส่ให้เราอยู่แล้ว ถ้าไม่ได้ใส่ให้ เราก็ พิมพ์ e-mail ของเราได้เลย
    3. Send e-mail to: ให้เลือก Site Inbox
    4. First name: ใส่ชื่อจริง ภาษาอังกฤษ
    5. Last name: ใส่นามสกุลจริง ภาษาอังกฤษ
    6. Address: ใส่ที่อยู่ที่จะให้เขาส่งเช็คมา เช่น 204/18 moo1. tumbon Nong Phai Lom
    7. City: ใส่เขตหรืออำเภอที่คุณอยู่ เช่น Amphur Muang
    8. State: เลือก N/A แล้วอีกช่องใส่จังหวัด เช่น Nakorn Ratchaseema
    9. Zip Code: ใส่รหัสไปรษณีย์
    10. Country: เลือก Thailand
    11. ** Referred by: ช่องคนแนะนำ ให้ก๊อปปี้ pyut ต้องใส่ชื่อนี้ก่อนคับในการสมัครครั้งแรก เพราะถ้าคุณไม่ใส่ชื่อคนแนะนำ คุณจะไม่มีสายงาน แล้วก็จะไม่ ได้รับเงิน (ถ้ามีอยู่แล้วไม่ต้องเปลี่ยนอะไร)
    แต่เมื่อคุณสมัครเรียบร้อยแล้ว และจะส่งต่อให้เพื่อนมาสมัครต่อจากคุณ คุณบอกเพื่อนเปลี่ยนตรงช่อง Referrerd by เป็น username ของคุณด้วย) ตรงนี้จะได้ค่าแนะนำ
    12. ใส่เครื่องหมายถูกตรงช่อง Checkbox สี่เหลี่ยมเล็กๆข้างล่างให้หมด
    13. Select a payment method: วิธีการรับค่าตอบแทน ให้ click เปลี่ยนเป็น Checkเช็ค ถ้าไม่มีให้เลือกเป็น Paypal
    14. Payment account ID: เว้นว่างไว้คับ **ไม่ต้องเติมอะไรทั้ง นั้น **
    15. Password: รหัสผ่านที่คุณต้องการไม่ต่ำกว่า 5 ตัว (เอาไว้ สำหรับ Login Member)
    16. Confirm Password: ยืนยันรหัสผ่านที่คุณใส่ในข้อ 15
    17. กด Sign up จากนั้นก็ login ได้เลย โดยคลิกที่ members ที่อยู่ด้านซ้ายหรือด้านบนแล้ว ใส่ user name และ pass word ที่เรากรอกไว้ตอนสมัครทีแรก

** ลักษณะการทำงาน ** ( วิธีได้เงินแสน )
    *** เวลาเราจะเช็คดูยอดเงินหรือคะแนนที่เราทำไว้ให้คลิกที่ Members ที่อยู่ด้านซ้ายบนหรือด้านบนแล้วใส่ Username และ Password ของคุณก็จะเข้าสู่ Option ดังข้อด้านล่างนี้***
    1.คลิกที่ Earning เสร็จแล้วมาคลิกเลือกที่ paid to click ( ข้างล่าง Earning ) แล้วระบบจะมี Banner มา ให้คลิก
    คลิ กที่ป้ายโฆษณา ( ตอนแรกอย่าพึ่งงงว่าขึ้นหน้าจอไม่สมบรูณ์ เพราะมันจะเป็นหน้าต่างให้เราดูเลขที่ถูกต้องแล้วเราก็คลิกตัวเลขข้างล่าง ให้ตรงกับที่เราเห็นเท่านั้นเป็นพอ )
    เสร็จ แล้วจะมีหน้าต่างใหม่เปิด อัตโนมัติ รอสักครู่ ประมาณ 50-80 วินาที จน ขึ้นคำว่า Your account has been credited แล้วค่อยกลับไปที่หน้าป้ายโฆษณาเพื่อ คลิกที่ป้ายใหม่ (ไม่ต้องปิดหน้าต่างเดิม)
    อันไหนที่คลิกแล้วแบนเนอร์จะหายไป เอง ** ระบบจะมีการตรวจสอบด้วยว่าคุณทำงานจริงไหม โดยการให้คุณคลิก ที่ ตัวเลขที่ตรงกับที่ระบบส่งมาให้ ดังนั้นคุณต้องคลิกเลือกตัวเลขด้านล่างที่ตรง กัน
    คุณจึงจะสามารถเข้าระบบเพื่อสะสมเงินได้ **
    2. ใน Inbox(0) ให้เราคลิกที่นี้ (ใน Web Site นี้) จะมี Mail เข้ามาทุกวันคุณจะได้ค่า อ่าน 200$ ต่อ 1 Mail (ประมาณ1-10 mail ต่อวัน แล้วแต่วัน บางวันก้อไม่มี)
    อันนี้จะคล้ายข้อที่1คือให้เราคลิกอ่าน E-mailแล้วมันจะเปิดเมล์ขึ้นมาให้คลิกที่Linkอันแรกในเมล์จะมีอยู่ ประมาณ1หรือ 2 ลิงค์ให้เราคลิกที่ลิงค์อันแรกเลยแล้วรอถ้ามีตัวเลขให้คลิกก็คลิกตัวเลขที่ เหมือนกันกับที่
    เราเห็นถ้าไม่มีตัวเลขให้คลิกก็ไม่เป็นไร แล้วรอสักครู่จะขึ้นคำว่าYour account has been credited.
    Thank You! เหมือนกับข้อ 1 ครับ สำหรับ Mail ที่เราเช็คแล้วให้ลบทิ้งได้เลยน่ะ เราจะได้ไม่เช็คซ้ำ เพราะเค้าจะให้เช็คแค่ครั้งเดียว / เมล์
    3.หาสมาชิ กเพิ่มจากการโฆษณาใน Website หรือ Post ตาม Webbord ต่าง ๆ เพื่อให้มีคนมาสมัครสมาชิก ทำเหมือนกับที่เราทำ หากมีคนสมัครสมาชิกภาย ใต้ชื่อ ของคุณ คุณจะได้ โบนัสเพิ่มอีก ฟรี ๆ 50$
    เป็นค่าตอบแทนในการแนะ นำ เพื่อน ยิ่งคุณแนะนำมากคุณก็จะได้เงินมาก จะ Copy โฆษณานี้ไปก็ได้ ไม่ว่ากัน คับ ไม่สงวนลิขสิทธิ์อยากให้พวกเรามีรายได้กัน เพียงแค่คุณบอกให้คนที่มาสมัครต่อจาก
    คุณเปลี่ยน ที่ช่อง Referred by เป็น username ของคุณเองตอนที่เขาสมัครสมาชิก และเมื่อเค้า login เค้าก้อจะมีชื่อ ใน Downline คุณ คุณก้อจะได้รับโบนัสอีก 30% ทันที

24. SUPER...SUB...!

SUPER...SUB...! New Member Member

571
    13
    0
    มีแต่เซียน.....ไปดีกว่า........

25. sorawas

sorawas New Member Member

692
    17
    0
    ไม่งง เพราะไม่รู้เรื่อง คริคริ
    สงสัยต้องพึ่งน้องแจ๊กและเรื่องเครื่องเสียง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้