weather guard .. ใส่ยังไงครับ

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย Aop_ES, 6 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Aop_ES

Aop_ES New Member Member

48
    0
    0
    มีปัญหากับกิ๊บอะครับ อยากรู้ว่าตอนใส่ต้องถอดยางขอบกระจกหรือเปล่า

ถ้าใช่ ถอดยังไงครับ ลองดึงดูมันแน่น ๆ อะ

ขอบคุณทุกท่านครับผ้ม :D

2. Off_Spoony

Off_Spoony New Member Member

48
    1
    0
    ใช่ครับ ต้องดึงยางขอบกระจกออกก่อนครับ เพื่อที่จะสอดกิ๊บ เข้าไปก่อนแล้วค่อยใส่ยางกลับเข้าไปทีหลังครับ

ไม่ทราบว่ากันสาดเบิกใหม่หรือว่าซื้อมือสองมาครับ ถ้าเบิกใหม่มา ถ้าอยู่แถวๆ รังสิตก็แวะมาหาผมก็ได้ครับ
    เดี๋ยวจะช่วยใส่ให้ครับ (พอทำได้ครับ ใส่รถตัวเองมา 2 รอบแระ) แต่ถ้าซื้อมือสองก็คงต้องหาเทปกาว 3M
    ตัดตามขนาดขอบก่อนครับแล้วค่อยใส่เข้าไป อันนี้ถ้าจะให้ผมช่วยก็คงต้องใช้เวลาหน่อยครับ
    ยังไงถ้าผ่านมาแถวรังสิต ถ้าจะให้ช่วยก็ลองโทรมาหาผมก็ได้ครับ (ตามเบอร์ข้างๆ) ยินดีช่วยครับ

3. Aop_ES

48
    0
    0
    อ่า ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองทำเองดูก่อนจะได้ไม่ต้องรบกวนพี่ ๆ

.. ซื้อมือ 2 มาครับ

4. Off_Spoony

48
    1
    0
    ถ้าซื้อมือสองมา ก่อนที่จะใส่ ควรลอกกาว 3M อันที่ติดมาออกให้หมดก่อนนะครับ แล้วถ้าจะติดใหม่
    แนะนำให้ซื้อเทปกาว 3M อย่างหนานะครับ เพราะว่าถ้าซื้อแบบบางมาติด เวลาติด ตัวกันสาดจะไปค้ำ
    ขอบประตูทำให้ติดได้ไม่สนิท หรือถ้าซื้อแบบบางแนะนำว่าให้ติดแบบ 2 ชั้น เพื่อป้องกันไม่ให้กันสาดไปค้ำ
    กับตัวขอบประตูครับ พอดีผมมีการติดตั้ง กันสาด ที่เพื่อนๆ ใน ES เคย up load ไว้ให้ดูครับ เป็น pdf ไฟล์
    ยังไงลองโหลดไปดูได้ครับ เพื่อจะช่วยได้

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31 มกราคม 2008
  5. Aop_ES

48
    0
    0
    ได้แล้วครับ ไม่ยากจริง ๆ ด้วย ตอนแรกผมไม่กล้าดึงยางขอบกระจกเอง อิอิ

6. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    ทำ ไ ด้ เ อ ง ไ ม่ ย า ก แ ต่ เ ห นื่ อ ย ห น่ อ ย อิ อิ

7. Emm_ES

Emm_ES New Member Member

6
    0
    0
    มีรูปเทปกาวไหมครับจะได้ไปซื้อได้ถูกต้องง่ะ ขอบคุงครับ

8. Aop_ES

48
    0
    0
    ตามรูปเลยครับ ม้วนแดง ๆ มีสกรีน 3M เนื้อกาวสีเทาเข้ม

9. Emm_ES

6
    0
    0
    ขอบคุงครับ แต่ทำไมผมไช้แล้วกันสาดแนวที่ติดเทปกาว ไม่ค่อยติดสนิทกับขอบคิ้วประตูเลยครับเพราะกิ๊บมันอ่าออกมาดันเข้าไป ก็ติด อีกสักประเดี๋ยวก็อ่าออกไม่ติดอีก แล้วอีกอย่าง ตรงสันคานประตูก็ดูจะอ่าไม่ติดกับเทปกาวเหมือนกันงับ (กันสาดแท้มือ 2) แล้วถ้าของใหม่ๆเลยเทปกาวจะเปงยังไงครับ รึจะหนาเท่าเทป 3M นี่รึเปล่าครับ

10. Off_Spoony

48
    1
    0
    ถ้าซื้อมือ 2 มา ต้องแกะของเดิมออกให้หมดเลยนะครับ ถ้าซื้อ 3M บ้านเราเหมือนที่โพสรูปมานั้น
    ให้ติดเป็น 2 ชั้นดีกว่าครับ คือติดชั้นแรกแล้วลอกออกแล้วติดชั้นที่สองเข้าไป เพื่อให้มันหนาขึ้น
    เพื่อที่เวลาติดเข้าไปกับรถ ตัวกันสาดจะได้ไม่ค้ำตัวขอบประตูครับ และจะได้สนิท

ส่วนบริเวณสันคานประตูนั้นก็ต้องติด 2 ชั้นเหมือนกัน (เผลอๆ 3 ชั้นครับ) เพราะตรงนี้จะห่างกว่า
    บริเวณอื่น ถ้าเป็นของใหม่ๆ เทปกาวมันจะหนาพอดีครับ ทำให้ติดได้สนิทกว่ากาว 3M ทั่วๆ ไป

11. Emm_ES

6
    0
    0
    อูย ตอบตรงปัญหาแปะๆ ไม่ต้องสงกะสัยอีกแล้ว เดี๋ยวจะลองเทป 3M 2ชั้นครับ เฮ้อ.... ต้องลอกของเก่าออกอีก! นี่ครั้งที่ 3 ละ ไม่เปงไรเพื่อความเนียนแนบ ขอบคุงนะครับคุณ Off

12. Off_Spoony

48
    1
    0
    ด้วยความยินดีครับ มีปัญหาอะไร ถ้าผมพอช่วยตอบก็ช่วยกันไปครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้