[Help] สอบถามเรื่องความร้อน

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย golfGG, 23 เมษายน 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. golfGG

golfGG New Member Member

11
    0
    0
    รถ B11 เครื่องเดิม 1.3 ความร้อนขึ้น จอดประมาณ 15 นาที ขึ้นเกือบสุด
    ตอนวิ่งอยู่เข็มอยู่ตรงกลาง ล้างหม้อน้ำแล้วไม่หาย
    น้ำในหม้อน้ำ + หม้อพักไม่ลด มีควันดำเป็นบางครั้ง
    รบกวนขอคำปรึกษาด้วยครับ

2. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    เดาว่า พัดลม ไม่แรงเหมือนก่อน :)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 เมษายน 2013
  3. NUM3

NUM3 Member Member

594
    2
    18
    ไม่แน่ใจว่าเช็ควาวล์น้ำด้วยหรือเปล่า

4. golfGG

11
    0
    0
    @xxart ไปปรึกษาช่างดูเห็นบอกว่าเป็นที่พัดลมเหมือนกัน
    @NUM3 วาวล์น้ำถอดทิ้งไปนานแล้วค่ะ ไม่ทราบว่าจะมีปัญหาต่อเครื่องยนต์มั้ย หรือว่าควรจะใส่กลับเข้าไปดีคะ

- - - Updated - - -

@xxart ไปปรึกษาช่างดูเห็นบอกว่าเป็นที่พัดลมเหมือนกัน
    @NUM3 วาวล์น้ำถอดทิ้งไปนานแล้วค่ะ ไม่ทราบว่าจะมีปัญหาต่อเครื่องยนต์มั้ย หรือว่าควรจะใส่กลับเข้าไปดีคะ

5. golfGG

11
    0
    0
    แล้วที่มีควันดำเป็นบางครั้งนี่เกิดจากปัญหาอะไรคะ
    พอดีเป็นผู้หญิงไม่รู้เรื่องเครื่องยนต์ ขอเป็นสมาชิกด้วยคนนะค่ะ
    แล้วไม่ทราบว่าเดือนพฤษภาคมมีมิสติ้งที่ไหนคะ บอกด้วยนะ

6. เปลี่ยนพัดลมครับ รถพ่อผมก้เป็นครับอาการเดวกันเรย ปล่อยไว้นานระวัง ชาป ละลายน่ะครับ ค่าพัดลม พันกว่าบาท มือ2 น่ะครับ หายชัว

7. golfGG

11
    0
    0
    วันเสาร์เลิกงานแล้วจะไปหาซื้อพัดลมมาเปลี่ยน
    อาการคืบหน้ายังไงจะรายงานให้ทราบนะคะ

8. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    ความร้อนเคยขึ้นสุดจน ฮีท เปล่าครับ?

9. Beer Emerald77

Beer Emerald77 New Member Member

59
    0
    0
    รถติดแก๊สรึป่าวครับ รถติดแก๊สอุณหภูมิของเครื่องยนต์จะสูงกว่าปกติอยู่พอสมควร

ถ้าระบบระบายความร้อนสมบูรณ์ไม่พอ เวลาขับแล้วจอดรถติดกลางแดดนานๆจะทำให้ความร้อนขึ้นได้
    สังเกตุเวลารถวิ่ง ความร้อนจะปกติเพราะมีลมช่วยให้ระบายความร้อนได้ดี

เบื้องต้นลองเปลี่ยนพัดลมที่แรงกว่าเดิมตามท่านข้างบนบอกดูครับ

การถอดวาล์วน้ำเป็นวิธีแก้ไขแบบชั่วคราวครับ แต่เป็นวิธีแก้ไขที่ไม่ถูกต้อง

10. golfGG

11
    0
    0
    ความร้อนขึ้นไม่ฮีดสุด แต่ก็เกือบสุดเหมือนกันคะ
    เหลืออีกนิดเดียว

ความร้อนขึ้นไม่ฮีดสุด แต่ก็เกือบสุดเหมือนกันคะ
    เหลืออีกนิดเดียว

11. golfGG

11
    0
    0
    รถไม่เคยติดแก๊สค่ะ ใช้น้ำมันอย่างเดียว
    แต่กำลังจะเอาไปติดแก๊สเร็วๆนี้ มีอู่แนะนำหรือป่าวคะ
    สู้ค่าน้ำมันไม่ไหวแระ ตอนนี้เติม โซฮอ 91 วิ่งได้ 9 กิโล ต่อ ลิตร กินปกติหรือป่าว

รถไม่เคยติดแก๊สค่ะ ใช้น้ำมันอย่างเดียว
    แต่กำลังจะเอาไปติดแก๊สเร็วๆนี้ มีอู่แนะนำหรือป่าวคะ
    สู้ค่าน้ำมันไม่ไหวแระ ตอนนี้เติม โซฮอ 91 วิ่งได้ 9 กิโล ต่อ ลิตร กินปกติหรือป่าว

12. Beer Emerald77

Beer Emerald77 New Member Member

59
    0
    0
    ที่ถอดวาล์วน้ำไปเพราะว่าอะไรครับ เพื่อแก้ไขปัญหานี้รึป่าวครับ

13. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    กิน 9 โลลิตร นี้ผิดปกติเเล้วนะครับ กินอย่างกับเครื่องมีโบ
    e13 ของผมก่อนจะเปลี่ยนเครื่อง กินอยู่ 10-11 โลลิตร
    ปล. ผมทั้งกินแก็ส ถอดวาล์วน้ำ ความร้อนเกินครึ่งมานิดเองนะครับ

กิน 9 โลลิตร นี้ผิดปกติเเล้วนะครับ กินอย่างกับเครื่องมีโบ
    e13 ของผมก่อนจะเปลี่ยนเครื่อง กินอยู่ 10-11 โลลิตร
    ปล. ผมทั้งกินแก็ส ถอดวาล์วน้ำ ความร้อนเกินครึ่งมานิดเองนะครับ

14. golfGG

11
    0
    0
    "กิน 9 โลลิตร นี้ผิดปกติเเล้วนะครับ กินอย่างกับเครื่องมีโบ
    ปล. ผมทั้งกินแก็ส ถอดวาล์วน้ำ ความร้อนเกินครึ่งมานิดเองนะครับ"

มีอู่ติดแก๊สแนะนำหรือป่าวคะ จะไปติดบ้าง

"กิน 9 โลลิตร นี้ผิดปกติเเล้วนะครับ กินอย่างกับเครื่องมีโบ
    ปล. ผมทั้งกินแก็ส ถอดวาล์วน้ำ ความร้อนเกินครึ่งมานิดเองนะครับ"

มีอู่ติดแก๊สแนะนำหรือป่าวคะ จะไปติดบ้าง

15. Pao 4E11

1,418
    131
    63
    ไม่ทราบว่าอยู่แถวไหนครับ
    พี่ๆ น้าๆ จะได้แนะนำร้านได้ถูกครับ

ไม่ทราบว่าอยู่แถวไหนครับ
    พี่ๆ น้าๆ จะได้แนะนำร้านได้ถูกครับ

16. golfGG

11
    0
    0
    "ที่ถอดวาล์วน้ำไปเพราะว่าอะไรครับ เพื่อแก้ไขปัญหานี้รึป่าวครับ"

ถอดวาล์วน้ำเพราะแก้ปัญหาความร้อนค่ะ
    ไม่ทราบว่ามีผลอะไรหรือป่าวคะ ต้องใส่กลับเข้าไปมั้ย

"ที่ถอดวาล์วน้ำไปเพราะว่าอะไรครับ เพื่อแก้ไขปัญหานี้รึป่าวครับ"

ถอดวาล์วน้ำเพราะแก้ปัญหาความร้อนค่ะ
    ไม่ทราบว่ามีผลอะไรหรือป่าวคะ ต้องใส่กลับเข้าไปมั้ย

อยู่ บางเขน ค่ะ
    มีร้านใกล้เคียงแนะนำมั้ย

อยู่ บางเขน ค่ะ
    มีร้านใกล้เคียงแนะนำมั้ย

17. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    น่าจะแก้ปัญหาเรื่องความร้อนให้จบก่อน จะไปติดแก๊สนะครับ

ปล : อ่านไปอ่านมาตกใจ มีทั้งคะ มีทั้งครับ :p

18. Pao 4E11

1,418
    131
    63
    ถอดวาล์วน้ำ แก้ความร้อนกลัวจะฝาสูบโก่ง นี้สิครับ
    ผมว่าแก้ความร้อนให้จบเหมือน พี่อาร์ท ว่าดีกว่านะครับ
    ไม่งั้นพอนำรถไปติดเเก็สเเล้วเกิดปัญหา ช่างจะได้ไม่มา
    โทษเครื่องยนต์หรือรถของเราได้นะ ครับ

19. ความร้อน

อยากถามว่าเวลาเติมน้ำในหม้อน้ำ + กระป๋องพักน้ำ ใช้น้ำอะไรเติม สะอาดแค่ไหน แล้วถอดวาวน้ำออกแล้วเครื่องยังโอเวอร์ฮีตอยู่ไหมครับ ถ้ายังคงฮีตอยู่ก็คงแก้ผิดจุด ควรใส่กลับไม่ควรถอดออก เนื่องจากเครื่องยนต์เป็นแบบ NA ไม่น่าจะมีความร้อนสะสมสูง ไม่ใช่แบบ Turbo ที่ทำงานหนักกว่ามีความร้อนสะสมที่สูงกว่า แต่ถ้าเสียหรือสภาพดูไม่ค่อยจะสมบูรณ์แนะนำให้เปลี่ยนใหม่เลยครับ ประมาณพันกว่าบาท อีกคำถามครับ ไม่ทราบว่าได้ไล่น้ำในระบบหรือยังครับ คือว่าเคยเจอเคสนี้ครับ เอาน้ำประปาเติมในหม้อน้ำจนเกิดขี้ตะกัน และโคลนในระบบทางเดินน้ำเป็นจำนวนมาก ทำให้น้ำเดินวนในระบบไม่สะดวกก็เป็นอีกสาเหตุให้เครื่องฮีตได้เหมือนกันครับ

20. pulsar_n10

pulsar_n10 New Member Member

57
    0
    0
    ใส่สองสปีดเลยครับแรงๆ สายไฟสี่เส้น

21. Pao 4E11

1,418
    131
    63
    ตามนั้นเลยครับ ถ้ายังร้อนอีกก็ไม่ใช่พัดลมละครับ งานนี้

ตามนั้นเลยครับ ถ้ายังร้อนอีกก็ไม่ใช่พัดลมละครับ งานนี้

22. klah

klah New Member Member

90
    8
    0
    ผมเคยเปลี่ยนพัดลมหม้อน้ำ เพราะความร้อนขึ้นสูงผิดปกติ พัดลมเดิมมันหมุนช้าเหมือนจะพัง เลยระบายความร้อนได้ไม่ดี

ไปหาซื้อ มือ2 ของ toyota จำรุ่นไม่ได้ ต้องแปลงขายึดนิดหน่อย
    ราคาแค่ 600 เอง รวมแปลขายึด ใช้มาเป็นปีแล้วยังดีอยู่ คุ้มเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้