ขอคำแนะนำ ke70 กับเครื่อง 4s-fe หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Good Old Car' เริ่มโดย ae70gt, 28 เมษายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ae70gt

ae70gt New Member Member

10
    0
    0
    คือผมติดตามบอร์ด นี้มานานแล้วครับ ได้ความรู้เรื่องรถเก่าเยอะดี
    ตอนนี้ผมใช้ toyota corolla ke70อยู่หน่ะครับ แล้วมีเรื่องจะขอคำแนะนำหน่อยครับ

คือผมอยากจะหาเครื่องตัวใหม่ (ไม่ข้ามสายพันธ์)มาลง แทนที่4K ที่ตอนนี้ เริ่มหลวมแล้วครับ ตอนแรกก็เล็งๆ 4A-GE ไว้แต่ตอนนี้คงไม่เหลือสภาพดีๆแล้ว พวก SR ก็เคยมองอยู่แต่กลัวมันจะแรงเกินไป (รถก็เก่าแล้ว) บวกกับไม่อยากข้ามยี่ห้อด้วย อ่ะครับ ถามช่างมาหลายคน เค้าก็แนะนำ ให้วาง 4s เครื่องมันท่าทางจะสดกว่า 4A

เลยอยากขอข้อมูล+ความคิดเห็นหน่อยครับ ว่าถ้าวาง4Sเนี่ยจะดีมั้ย แล้วงบน่าจะจบอยู่ที่เท่าไหร่

ขอบคุณครับ

2. DEVILMAN

DEVILMAN New Member Moderator

585
    84
    0
    ขอตอบครับ
    วาง 4S-FE ก็โอเคครับ 3S-FE ก็ได้ครับ การดัดแปลงมีพอสมควรให้เลือกเป็นรุ่นไดเร็คคอย์ลนะครับ
    สดหน่อย อย่าไปเลือกรุ่นจานจ่ายติดผนังห้องเครื่องนะครับ มันดูแลยาก งบอยู่ที่ 40000.-
    ทำพอๆกับ SR20DE ไม่มีเทอร์โบ ราคาก็พอๆกัน

แต่ทำช่วงล่าง+เบรค+ระบบส่งกำลัง+การกระจายน้ำหนักสำคัญมากที่สุด
    ที่จะใช้กำลังเครื่องได้เต็มสมรรถนะ

ของผมวาง SR20DE มา 2 ปีแล้วครับ ก็ค่อยๆปรับแต่งให้ดีขึ้น
    ลองอ่านกระทู้วาง SR20 ใน KE70 ในบอร์ด KE ดูก่อนก็ได้ครับ ผมทำเป็นแบบปักหมุดเอาไว้

3. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,927
    89
    0
    ตามเนื้อหาข้างบนครับ
    วาง 3S -4S สบาย ๆ ครับ
    เพราะระบบไฟก้อไม่ต้องแปลงมาก
    น้ำหนักเครื่องก้อเบา
    ที่สำคัญ มันหาอะไหล่ง่าย
    :)

4. ae70gt

10
    0
    0
    ขอบคุณครับ

ผมเคยเข้าไปอ่านกระทู้ของคุณ DEVILMAN แล้วครับ น่าสนใจดี แต่ที่รู้สึกสะกิดๆ ก็ตรงที่คันเกียร์ที่โผล่ออกมา มันค่อนข้างห่างจากพวงมาลัย ผมมีความรู้สึกว่ามันน่าจะ ติดๆ

แล้วถ้าวาง 4S ไปจะมีปัญหาตรงนี้เหมือนกันมั้ยครับ

5. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,927
    89
    0
    ไม่มี่ครับ เกียร์พอดี ๆ ครับกับคอนโซลเกียร์เดิม ๆ

6. ae70gt

10
    0
    0
    :) ขอบคุณครับ คุณJohn

7. DEVILMAN

DEVILMAN New Member Moderator

585
    84
    0
    เครื่อง SR 20 เกียร์มันยาวครับด้ามเกียร์จึงไม่โผล่ในตำแหน่งเดิม
    ติดเบรคมือมันก็มีทางแก้คือ ดัดหลบเบรคมือหรือแปลงเบรคมือให้สั้นลง

8. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    4s ประหยัดดีครับ พวกพี่ในคลับผมวางมาแล้วหลายคันครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้