เตือนผู้ที่ใช้น้ำมัน Gasohol ไม่ควรเติมน้ำมันแล้วทิ้งไว้นานไม่ใช้ *~๏

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย ahingrace, 27 ธันวาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ahingrace

ahingrace New Member Member

467
    54
    0
    "ผมเป็นคนแรกๆที่ติด LPG ให้กับ Mazda3 2.0 Sport ของผมมาปีกว่า ใช้งานร่วมกับแก๊สโซฮอล์ตั้งแต่เริ่มออกรถ ใช้งานได้ดีมาตลอดไม่มีปัญหาให้กวนใจ จนกระทั้งมาช่วง 2 เดือนที่ผ่านมา รู้สึกว่ารถสตารท์ติดยากกว่าปกติ มีกลิ่นน้ำมันออกมาตอนสตารท์ บางครั้งต้องสตาร์ทถึง 2 ครั้งถึงจะติด และก็ขับได้ตลอดไม่มีปัญหา

แต่เมื่อวานนี้ พอเลิกงานจะขับรถกลับบ้าน พอสตาร์ทรถเครื่องก็ติดปกติ แต่ยังไม่ทันออกรถ เครื่องยนต์ก็ค่อยๆหมดแรงและเครื่องก็ดับ สตาร์ทใหม่หลายครั้งก็ไม่ได้ ระบบไฟของรถไม่มีปัญหาใช้งานได้ปกติ เลยคิดว่าเป็นระบบจ่ายน้ำมันแน่ๆ เลยต้องจอดรถทิ้งไว้ พอตอนเช้าก็โทรเรียกรถลากลากไปศูนย์มาสด้าซิตี้ พระราม 4 ซ.แสนสบาย

ทางศูนย์ก็เลยเช็คพบว่า น้ำมันแก๊สโซฮอล์ในถังเน่า ข้นและดำ เหม็นมากๆ ทำให้ปั้มติ๊กน้ำมันเสียใช้งานไม่ได้ ต้องเปลี่ยนใหม่ โชคดีที่รถยังใช้ไม่ถึง 3 ปียังเหลือประกันอยู่จึงไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้น ทางศูนย์จึงถอดถังน้ำมันออกมา เพื่อเอาปั้มติ๊กที่อยู่ที่ถังน้ำมันออกมาเปลี่ยนใหม่ กลิ่นน้ำมันคลุ้งไปทั้งศูนย์ พอเปลี่ยนปั้มติ๊กแล้วก็สตารท์ได้ปกติ

ส่วนสาเหตุที่ปั้มติ๊กเสียได้คุยกับเจ้าหน้าที่ที่ศูนย์น่าจะมาจากสาเหตุเหล่านี้ อาจจะมาจากที่ผมเติมแก๊สโซฮอล์ โดยผมจะเติมน้ำมันให้เต็มถังตลอด พอน้ำมันเหลือครึ่งถังก็เติมเต็มเดือนละครั้ง และเนื่องจากผมใช้ LPG ด้วย จึงไม่ค่อยได้ใช้น้ำมัน ทำให้แกสโซฮอล์ค้างอยู่ในถังนานจนข้นและดำ ปั้มติ๊กจึงทำงานหนักและเสียในที่สุด

ทางศูนย์แนะนำว่า
    1. ควรจะเปลี่ยนมาใช้เบนซิน 95 แทน เพราะอาการปั้มติ๊กเสียมาจากแกสโซฮอล์มีมาหลายคันแล้ว โดยส่วนใหญ่มักใช้แกสโซฮอล์แล้วจอดรถทิ้งไว้นานๆ ไม่ค่อยวิ่งทำให้แกสโซฮอล์ค้างอยู่ในถังนานเกินไป
    2. ควรใช้น้ำมันให้หมดถังบ้าง และใช้ LPG บ้าง เพื่อให้น้ำมันมีการถ่ายเทออกไป อย่าใช้ LPG อย่างเดียว

จากเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นจึงมาแชร์ให้เพื่อนๆที่ใช้พลังงานทางเลือกกัน เพื่อจะได้ยืดอายุการใช้งานอุปกรณ์ต่างๆได้นานขึ้น และที่ผมคิดว่าจะทำเพิ่มคือสิ้นปีนี้คงต้องทำโปรแกรมฉลาดรักษ์รถกับมาสด้าซะแล้ว ก่อนจะรถครบ 30 เดือน เพราะว่าอุปกรณ์และอะไหล่ราคาค่อนข้างสูง รู้สึกว่ารถยังใช้ไม่ถึง 3 ปีก็เริ่มต้องเปลี่ยนอะไหล์แล้ว"

!!! Important ~ Please Read !!!
    ถ้าคุณส่งเมล์มาที่ LoOkKaEW-owner@ yahoogroups. com และ fwd.lookkaewgroup@ gmail.com

เรื่องเล่าสู่กันฟัง..โปรดพิจารณากันดูเองครับท่าน:sad::sad:

2. เดิม ๆ 328

เดิม ๆ 328 New Member Member

117
    6
    0
    ขอบคุณครับ

เราก้อใช้ LPG เหมือนกัน แต่เติม 95 ตลอด เต็มถัง วิ่งไป 2 เดือน ก้อเหลือประมาณ 2-3 ขีด ก้อเต็มถังต่อ น่าจะรอดนะ เพราะน้ำมันในถังได้หมุนเวียนบ้างนะ

3. king_ES

king_ES New Member Member

122
    9
    0
    ดีครับเป็นประสบการณ์ที่ทุกคนควรรู้ไว้

4. Mor

Mor New Member Member

406
    27
    0
  5. soda_get

soda_get New Member Member

447
    52
    0
    Thank

6. louis_car

louis_car New Member Member

132
    7
    0
    เป็นความรู้ดีครับ ขอบคุณครับ

7. nemesis_Es_beer

nemesis_Es_beer New Member Member

157
    16
    0
    โอ๊ววววววว

8. yoosabai

yoosabai New Member Member

163
    14
    0
  9. .:: ป๋องแป๋ง ::.

.:: ป๋องแป๋ง ::. New Member Moderator

591
    73
    0
    ขอบคุณครับ พี่ 1 ช่วงนี้เติมแต่แก้สโซฮอล ซะด้วยสิ เดี๋ยวจะกลับไปเติม 91 และ อิอิอิ

10. benzd

benzd New Member Member

311
    4
    0
    แล้วถ้าใช้ทุกวันอ่ะแต่มันไม่หมดถัง ปั้มติ๊กน้ำมัน มันจะเสียไหมครับ

11. Jar 2.0

Jar 2.0 New Member Member

22
    1
    0
    thank ครับ

12. ไทพเปอร์

ไทพเปอร์ New Member Moderator

881
    73
    0
    ขอบคุณมากมายก่ายกองครับพี่

13. Hondata

Hondata Active Member Member

348
    57
    28
    ขอบคุณคับพี่หนึ่ง

แบบนี้เบนซิลโลดเพราะจอดนานไม่ค่อยได้ใช้รถเลย -- --

14. Ayothaya

Ayothaya New Member Member

94
    12
    0
    ช่วงนี้พึ่งเริ่มมาใช้ซะด้วย เปลี่ยนกลับดีก่า

15. SuNsHirO !!

SuNsHirO !! New Member Member

62
    5
    0
    ขอบคุณครับ เป็นประสบการณ์ทุกคนควรจะรู้ไว้

16. Mizako

Mizako New Member Member

41
    2
    0
    เวร แล้ว รัด-ทา-บาล มันจะสนับสนุน ทำไม หว่า ? ในเมื่อวันยังไม่ดีพอ
    ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีดี

17. TON_MK3

TON_MK3 New Member Member

423
    28
    0
    ใครติดแก๊สระวังกันไว้นะคับ ควรวิ่งน้ำมันบ้าง
    ระวังนะ จอดรถนานๆ.......... เอาออกมาออกกำลังกายบ้าง

18. Pug_Saba A da

Pug_Saba A da New Member VIP

285
    14
    0
    น่ากลัวอ่ะ
    จริงๆแล้วเราก็เพิ่งจะกลับมาเติม 95 เบนซิน ไม่นานนี้เองอ่ะ กลัวเรื่อง Gasohol เหมือนกันอ่ะ.. ยังไง 95 ก็แรงกว่าเยอะ!!!

19. Tu_Ut

Tu_Ut New Member Member

303
    26
    0
    ผมก้อเติมประจำ โซ95 หุหุ
    แต่เติมทุกวันเลย ทีล่ะ300

จนหมด 555+

20. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    น่ า ก ลั ว จั ง เ ติ ม น้ำ มั น ถู ก แ ต่ เ สี ย

ค่ า ซ่ อ ม ร ถ แ พ ง มั น คุ้ ม กั น มั้ ย เ นี้ ย

21. vee_01

vee_01 New Member Member

169
    14
    0
    LPG ศูนย์ยังรับประกันเครื่องด้วย ดีจัง

22. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    ม่ะค่อยกลัว ช่วงนี้เติม ดีเซล ตลอดเรย :D:D:D:D

23. DumDum

DumDum New Member Member

132
    1
    0
  24. บอยcivic

บอยcivic New Member Member

444
    2
    0
    ขอขอบคุณสำหรับ ความรู้นี้มากๆๆครับ

25. ahingrace

ahingrace New Member Member

467
    54
    0
    ขอบคุณครับเพราะนี่เป็นข่าวจากเมล์ถูกแล้วครับฟังหูไว้หูน่ะดีแล้ว..เพราะจริงๆแล้วผมไม่นิยมแก๊ซ
    lpg/ngv อยู่แล้ว..คงเติม91 ธรรมดาหรือโซฮอล์ให้หมดๆไปอยู่แล้วครับ:D:sad:

26. NEW_RS@GOLDMEMBER

NEW_RS@GOLDMEMBER New Member Member

120
    13
    0
    ขอบคุณคับพี่

27. Lee_ES

Lee_ES New Member VIP

517
    19
    0
    thanks p'1

28. ohmhon

ohmhon New Member Member

68
    4
    0
    หวังว่า เราคงจะได้ใช้ E20 กันเร็วๆนี้นะ ขอบคุณนะคั๊บสำหรับเรื่องเตือนภัยดีๆ

29. wutt

wutt New Member Member

34
    2
    0
    ขอบคุณครับ...จะได้ระวัง...

30. *~Pink LaBeL~*

*~Pink LaBeL~* New Member Member

99
    14
    0
    ขอบคุณมากค่ะ ช่วงเน้ เติมแต่โซฮอล ด้วยจิ ...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้