ใครเคยเเจ้งเปลี่ยนเลขเครี่องป่างครับ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย best 3D, 12 ธันวาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. best 3D

best 3D New Member Member

21
    0
    0
    พอดีจะไปเเจ้งเปลี่ยนเลขเครีองอะครับ
    ต้องใช้อะไรบ้างเเล้วเสียค่าใช้จ่ายกี่บาทครับ

2. Yukim

Yukim Member Member

338
    9
    18
    ได้แล้วบอกต่อด้วย

เรียบร้อยไงบอกด้วยคับ จะได้เตรียมพร้อมแต่ตอนนี้รอเครื่องมาก่อง :D:D

3. ADD69

ADD69 New Member Member

6
    0
    0
    ใบ invoice จากร้านที่ซื้อมาครับ ถ้าเป็นของนำเข้า และก็เสีย ค่าเปลี่ยน ต้องไปที่ขนส่งจังหวัด เอารถไปตรวจสภาพ วิ่งขึ้นไป ขูดเลข สตาร์ทรถ ฟังเสียง ออกไปได้ จบ

4. tonzung

tonzung Active Member VIP

1,060
    13
    38
    ของผมตอนทำนะตอนนั้นอยู่ชลบุรี ซื้อเครื่องมาเราต้องเอาอินวอยไปโอนเครื่องมาชลบุรีด้วยอ่ะ
    แต่ให้คนแถวๆขนส่งทำให้เสียเท่าไรไม่รู่แต่เพิ่มให้เค้า 500+กับ500อันหลังค่าตรวจสภาพ

5. watee.vce

watee.vce New Member Member

171
    3
    0
    แล้วเครื่องเดิมละครับ จะได้ใบมาด้วยมั้ยครับ
    เผื่อถ้าจะเอาเครื่องเดิมใส่ไว้เหมือนเดิมตอนขายรถอีกละครับ

6. etee

etee New Member Member

181
    0
    0
    ตรวจสภาพก่อน เลขเครื่องใหม่ กับใบที่อู่ให้มาเลขตรงกันมั๊ย และจะต้องแจ้งยกเลิกใช้เครื่องเก่าก่อนคับ ไปทำทีเดียวเลยวันเดียวกันน่านแหละคับ...ผมทำตามขั้นตอนไม่ได้ซิกแซกอะไรก็เสียไปร้อยกว่าบาทคับ....ดิสหลังไม่ได้แจ้ง เห็นเค้าเฉยๆก็โล่งไปคับ
    ...อ่อ..ผมทำที่ขนส่ง กทม.ตรงสวนจตุจักรคับผม.....

7. best 3D

21
    0
    0
    ไปทีขนสงไหนก็ได้ป่าวครับ

8. king

king New Member Member

86
    3
    0
    สิ่งที่ต้องเตรียมไป นะครับ กรณีนี้ ใบซื้อ เครือง หรือ อินวอย ต้อง ชื่อ ตรงกับ เล่มด้วยนะครับ
    1. เล่มทะเบียน
    2. สำเนาบัตร ประชาชน
    3. สำเนาทะเบียนบ้าน
    4. เอกสาร ซื้อ เครื่อ่งยนต์ ออกให้เป็น ชื่อ เจ้าของรถนะครับ
    5. ใบเสร็จ การเปลี่ยน เครื่อง จากอุ่ อันนี้น่าจะไม่จำเป็นแต่เอาไว้ก็ดีเพราะ ผมเอาไปด้วย
    6. แค่เนี่ยอ่ะคับ..........ที่เหลือก็ เงิน ไม่ถึงร้อยบาทมั้งครับ

หมายเหตุ ....หากให้เร็วนะครับ ให้ขูดเลชเครื่องใหม่ไปเลย สัก 2 ชุดครับ ผม ไปตรวจ สภาพ แล้ว ต่อทะเบียนด้วย ไม่ต้องไปตรวจ ตรอ ครับ ทำรวดเดียวได้เลย หมด ไป 900 ก่าบาทได้คับ
    โดนปรับ ด้วย อ่ะคับ ขาดต่อ ..................ออ ต้องไปทำที่ขนส่งที่ รถแจ้งใช้นะครับ หากข้ามจังหวัด จะเป็นการ ฝาก ตรวจ ครับ ก็ต้องไปยื่นที่จังหวัดนั้น ๆ ๆอีก รอบครับ
    ขอบคุณ ที่อ่านครับ ............

9. Guitar

Guitar New Member Member

286
    5
    0
    ตามข้างบนเลยครับค่าเปลี่ยน เครื่อง50 บาทเอง ที่
    เหลือเนค่าตรวจสภาพร้อยกว่าครับ ผมเคยไปแจ้งเปลี่ยนเมื่อ 4 ปีที่แล้วครับ

10. best 3D

21
    0
    0

11. best 3D

21
    0
    0
    ถ้าใบอินวอยไม่ตรงกับชื่อในเล่มอะครับ พอดีไปชื่อเครืองต่อเค้ามาอีกทีครับ
    ใบอินวอยยังเป็นชื่อเจ้าของเก่าอยู่เลยครับ
    ขอบคุณครับ
    [/QUOTE]

12. king

king New Member Member

86
    3
    0
    กรณีนี้ ไม่ แน่จัย ครับ
    รุ้สึก คนซื้อเครื่องต้อง ไปทำครับ ไม่งั้น ต้อง มอบอำนาจ มา นะครับ

เดียว หาข้อมุลมาให้ ครับ

13. best 3D

21
    0
    0
    ขอบคุณครับๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

14. Guitar

286
    5
    0
    [/QUOTE]

ก็ให้เขาถ่ายเอกสารให้และรับรองสำเนาถูกต้องจาก
    เล่ม จากนั้นทำใบสัญญาซื้อขายกันบอกราคาสัก 6-7 พันก็พอ แล้วเอาไปแจ้งขนส่งว่า
    ซื้อเครื่องมาจากรถคันดังกล่าว มีปัญหาโทรถามได้นะครับ ผมเคยขายเครื่องเดิม
    ไปก็ทำแบบนี้ครับ เครื่องจะได้ถูกต้องครับ ง่ายนิดเดียวเองถ้าเข้าใจ ขั้นตอนง่ายกว่าซื้อ
    เครื่องจากเชียงกงมาวางอีกครับ เพราะเครื่องเราเป็นเครื่องติดรถอยู่แล้วครับ

15. best 3D

21
    0
    0
    ก็ให้เขาถ่ายเอกสารให้และรับรองสำเนาถูกต้องจาก
    เล่ม จากนั้นทำใบสัญญาซื้อขายกันบอกราคาสัก 6-7 พันก็พอ แล้วเอาไปแจ้งขนส่งว่า
    ซื้อเครื่องมาจากรถคันดังกล่าว มีปัญหาโทรถามได้นะครับ ผมเคยขายเครื่องเดิม
    ไปก็ทำแบบนี้ครับ เครื่องจะได้ถูกต้องครับ ง่ายนิดเดียวเองถ้าเข้าใจ ขั้นตอนง่ายกว่าซื้อ
    เครื่องจากเชียงกงมาวางอีกครับ เพราะเครื่องเราเป็นเครื่องติดรถอยู่แล้วครับ
    [/QUOTE]
    ขอบคุณครับ ถ้ายังไงจะโทรไปหานะครับขอบคุณครับ

16. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    แล้วถ้าเป็น b16 ไปทำท่อนล่าง b20

ก็ต้องนำไบอินวอย เครื่อง b20 ไปแจ้งเป็นว่าเราเปลี่ยนเครื่องเป็น b20 ใช่ป่าวครับ

17. Guitar

286
    5
    0
    ถูกต้องแล้วครับ ขนส่งเขาจะดูเลขเครื่องเป็นหลักครับ
    ถ้าเราเปลี่ยนอะไรที่ไม่เกี่ยวเลขเครื่องเช่น ลูกสูบ หรือฝาวาว ก้านสูบ แต่เลขเครื่อง
    ยังคงเดิมไม่มีปัญหาครับไม่ต้องแจ้ง ตัวอย่างอีกกรณี เครื่องคาร์บูเดิมเราไปเปลี่ยน
    ฝาเป็นรุ่น หัวฉีด Vtec แต่ท่อนล่างเลขยังเป็นของเครื่องเดิม ก็ไม่ต้องแจ้งครับ

18. lek2522

lek2522 New Member Member

157
    2
    0
    ค่าแจ้งเปลี่ยน 105 บาท

19. jone500

jone500 New Member Member

9
    0
    0
    เพิ่งไปแจ้งเปลี่ยนมาเมื่อวานนี้ครับ เกือบแย่เลย

ตอนแรกผมไปแจ้งตัดเลขเครื่องที่ขนส่งหมอชิตก่อน
    จากนั้นไปแจ้งเปลี่ยนเลขเครื่องและตรวจสภาพที่ขนส่งพื้นที่4
    (แถวหนองจอก)เอกสารที่ใช้ก๊มี
    -ใบคำร้องขอเปลี่ยนเลขเครื่อง
    -ใบเสร๊จซื้อขายเครื่อง
    -ใบตัดเลขเครื่อง(ใบนี้ได้มาพร้อมใบเสร๊จจากร้านขายเครื่อง)
    -คุ๋มือจดทะเบียนรถ

เจ้าหน้าที่ให้เปิดฝากระโปรงดูเลขเครื่อง เลขตัวถัง ปรากฏว่า เลขตัวถัง
    ไม่ตรงกับเพลทที่ตัวรถเพราะผมเอาเพลทญี่ปุ่นมาใส่ 55 เลยบอกไปว่า
    เพลทเดิมอยู่ที่บ้านเด่วค่อยกลับไปเปลี่ยน ...หลังจากนั้น จนท.หันไป
    เห็นดิสก์หลัง เลยถามหาใบเสร๊จ+ใบวิศวกรของดิสก์หลังอีก ผมบอกไม่มี
    เขาก๊ว่าต้องไปหามา ไม่งั้นไม่ผ่าน ผมก๊บอกว่าอ่านในเวปไม่เห็นต้องแจ้ง
    เรื่องดิสก์หลังเลย เขาบอกนั่นคนในเวปบอกไม่ต้อง แต่เขาเป็น จนท.บอกว่า
    ต้องแจ้ง ..โห อึ้งเลย ผมเลยคุยกะ จนท.อีกคนเขาบอกมะเป็นไร วันหลังค่อย
    มาแจ้งก๊ได้ วันนี้พี่ให้ผ่านไปก่อน (โล่งใจเลย)

เรื่องยังมะจบคับ มี จนท.อีกคนอยากดูใต้ท้องรถ บอกให้ขับรถไปอีกช่อง ทีนี้
    ผมต้องขับผ่านไอ้เจ้าแท่นลูกกลิ้งใหญ่ๆสำหรับรถใหญ่ก่อน ปรากฏว่า..
    ติดอยู่ในหลุม เพราะไม้ที่เขาเอามารองไว้มันดีดขึ้นมากองอยู่ใต้รถผมอ่ะ โห เซงเลย
    ต้องเอาแม่แรงมายก ดึงไม้ออกมา กว่าจะหลุดจากหลุมเกือบ 20นาที ในที่สุด
    ก๊ผ่านทุกอย่าง ขึ้นไปจ่ายตังทั้งหมด 110 บาท เฮ้อ เกือบแย่

20. etee

etee New Member Member

181
    0
    0
    ลุ้นตามเหนื่อยเลย...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้