พี่ๆ ใครติดLPG&NGVบ้างคับ?

การสนทนาใน 'E36 Club' เริ่มโดย tuyen, 18 พฤศจิกายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tuyen

tuyen New Member Member

60
    0
    0
    คือว่ารถผมอ่านะ วันนึงวิ่งประมาณ130-150กิโลเมตร ต่อวัน ได้หยุดพักรถแค่วันอาทิตย์
    พ่อเค้าเลยบอกว่า ให้ไปติดLPG ผมอยากรู้ว่า พี่ๆติดกันรึเปล่า?
    มันมันมีสองแบบ คือ
    -แบบดูด
    -แบบหัวฉีด (ต้องเจาะรูที่ฝาสูบเพื่อใส่หัวฉีดแก๊สจริงไหม?)
    อยากรู้ว่าติดแบบไหนดีกว่ากันครับ ใจจริงผมไม่อยากติดนะเพราะผมสงสารรถอ่ะ :cry: แต่ใช้เยอะทำไงได้
    ถ้าติดผมชอบแบบหัวฉีดแต่ติดตรงที่ต้องเจาะจริงรึเปล่าเนิยแหละ ผมกลัวไม่อยากเจาะเลย
    แล้วติดที่ไหนเนียนๆบ้างเอ่ย?

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 พฤศจิกายน 2007
  2. khu50

khu50 New Member VIP

288
    10
    0
    แบบหัวฉีดเนี่ย เค้าเจาะท่อไอดีมั๊งครับ ไม่ได้เจาะเสื้อสูบ แต่การที่จะติดนั้นแนะนำว่า ให้เลือกอู่หรือร้านที่เชื่อใจได้จะดีกว่าครับ เพราะจะได้ไม่ต้องมาปวดหัวภายหลัง แล้วยิ่งใช้รถทุกวันด้วย ถ้าเกิดมีปัญหาขึ้นมาวันไหนเนี่ย เซ็งเลยแหละครับ (จากประสบการณ์ตรงครับ)

3. Nung_Maesot

Nung_Maesot New Member Member

831
    2
    0
    ใช่แล้วคับ ผมก็ใช้LPG ติดมาเกือบ 50000 โลละไม่มีปัญหาอะไรเลยคับ

4. AonE36

AonE36 New Member Member

221
    0
    0
    หัวฉีดดีกว่าครับแพงหน่อยแต่คุ้มแรงเหมือนน้ำมัน

5. tuyen

tuyen New Member Member

60
    0
    0
    อิอิ ใกล้โดนติดและ จะได้เอาตังค่าน้ำมันเก็บเป็นค่าขนมเลี้ยง..อิอิ:D

6. AonE36

221
    0
    0
    ลองดูดดๆนะครับได้ข่าวมาว่ารัฐบาลจะประกาศลอยตัวLPG

7. Mc

Mc New Member Member

46
    0
    0
    ถ้าใช้รถเยอะก็ติดไปเถอะครับ ถ้าได้อู่ดีๆก็ไม่พังหรอกครับ แท็กซี่วิ่งกันโหดขนาดนั้น

8. HURRICANE

HURRICANE New Member Member

634
    0
    0
    มาเก็บข้อมูล...................อิอิ

9. tomder15

tomder15 New Member Member

4
    0
    0
    แล้วNGVละดีกว่าหรือว่าไร

ราคาในการติดตั้งต่างกันแค่ไหนอยากรู้ :):):)
    เพราะจะติดแว้วประหยัดตังค์ :teeth:

10. AonE36

221
    0
    0
    NGV หรือสากลเรียกว่า CNG มีราคาการติดตั้งแพงกว่าLPGอีกเท่าตัวเนื่องจาก
    LPGมีสภาพเป็นของเหลวแต่เมื่อนำมาเป็นเชื้อเพลิงจะถูกความร้อนทำให้กลายเป็นไอ ส่วนNGV มีสภาพเป็นก๊าช100% ทำให้มีแรงดันสูงกว่าLPG หลายเท่า ทำให้อุปกรณ์ในการติดตั้งในรถยนต์จึงต้องมีความแข็งแรงและปลอดภัยกว่าLPG ราคามันจึงแพงกว่า แต่แหล่งที่มาของก๊าซ 2ตัวนี้ทำให้ราคามันจึงแตกต่างกัน LPG เกิดมาจากการกลั่นน้ำมันราคามันจึงผูกติดกับน้ำมัน ส่วนNGVมาเกิดมาจาบ่อก๊าซในอ่าวไทยโดยตรงจึงทำให้มันมีราคาถูกกว่า

สรุป ในระยะยาวNGVจะคุ้มกว่าเนื่องจากมีแนวโน้มว่าLPGจะลอยตัว และที่สำคัญเรื่องความปลอดภัยแล้วNGV ตัวก๊าซมันจะเบากว่าทำให้ปลอดภัยกว่าครับผม

11. tomder15

tomder15 New Member Member

4
    0
    0
    แล้วติด LPG ราคาเท่าไรคับ

อยากรู้เพราะรู้ว่า NGVประมาณ 53,000 บาทคร๊าบบบบ:eek::eek::eek:
    มันต่างกันมากไม :D:D:D

12. say

say New Member Member

985
    1
    0
    ผ่านมาเก็บขอมูล หน่อยนะ

13. MonkypantS

MonkypantS Member Member

102
    1
    18
  14. start

start New Member Member

34
    0
    0
    ส่วนตัวติด LPG คับ ติดมาประมาณปีนึง ถ้าจะติดแล้วมีงบติดหัวฉีดดีกว่าคับ ดีกว่าทั้งเรื่องติดแล้วจบ ไม่ต้องจูนบ่อย อัตราเร่ง ผมยังเสียดายที่ไม่ติดหัวฉีด ส่วนเรื่องจะติด LPG or NGV นั้น ผมเคยโพสถามใน Gasthai บอกว่ายังไง LPG ยังคงดีกว่าคับ โหยให้เหตุผลว่า

NGV นั้นถังหนัก จุน้อย หาปั๊มเติมยาก รอคิวเติมนาน เจอปัญหาก๊าซหมดบ่อย แต่ LPG มีโอกาสที่ราคาจะเพิ่มขึ้นอีก อันนี้ก็แล้วแต่คนจะคิดคับ แต่ถ้าอนาคตเมื่ออะไรๆพัฒนาขึ้น NGV น่าจะโอกว่าในความเห็นผมนะคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้