เพราะอะไรถึงไม่ซื้ออีโวเเท้กันอะครับ สงสัยครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย namere, 3 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. namere

namere Guest

0
    0
    0
    คือว่าผมก็มือใหม่อะนะ ไม่ค่อยรู้เรื่อง เเต่เห้นคนพูดถึงรถเเปลงเยอะ คือเอา cedia ไปเเปลง หมายถึง evo 7 8 9 อะนะครับ

ทำไมถึงไม่ซื้ออีโวเเท้เลยอะครับ ราคามันต่างกันหรือยังไงครับ

ทั้งมือ1 เเละ มือ 2 นะครับ รบกวนตอบคำภถามหน่อยนะคับ

2. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    คำตอบคือเงิน สั้นๆเลยคับ

ยกตัวอย่าง E9 รถทำให้อย่างแพงแบบสุดๆเลยไม่เกิน2ล้าน รถแท้ใหม่ๆ 3ล้าน+

แล้วคุณก็กลับมาถามตัวเองอีกทีว่า จะเอาเงิน3-4ล้านไปซื้อบ้าน ไปลงทุน รึว่าซื้อรถมาซิ่งเล่น

ซึ่งแน่นอนรถแบบนี้อาจจะไม่ใช่คันที่1ในชีวิตประจำวันแน่ แต่ถ้าคนมันเหลือก็เต็มทีเลยคับ

3. nismomonster

nismomonster New Member Member

339
    4
    0
    ราคารถแท้ซื้อรถทำได้2คันเลยครับ

4. arm_evo_09

arm_evo_09 New Member Member

95
    0
    0
    up ไปครับบบบ

5. namejg

namejg Guest

0
    0
    0
    fffe

เเล้วถ้าเกิดอย่างรถทำเเท้อะครับ มีอะไรที่ต่างกับรถเเท้มั้งอะครับ

เเล้วเอ่อออ ถ้าซื้อรถเเท้มือ2 ราคามันต่างกับทำเเท้ปะคับ

คือถ้าผมเข้าใจไม่ผิดคือราคาพอกัน เเต่ถ้าทำเเท้ได้ของมือ1

6. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0
    ต้องดูว่าจะเอาตัวไหน ด้วยอ่ะครับ
    ตัวอย่างอีโว 4 รถทำ ก็ 4 แสน+
    รถแท้ก็ 55+
    แต่อย่างอีโว 6 รถทำ ก็ 55+
    รถแท้ก็75+ อ่ะครับ ปล.ราคาที่ผมเคยเห็นคนขายกันนะ
    สภาพรถทำ อยู่ที่ว่า อู่ที่ทำ ทำดีแค่ไหน แล้วได้ของสภาพไหนมาด้วนะครับ
    ส่วนต่างกันไหม ต้องให้คนรู้จริง มาตอบ

7. nameeew

nameeew Guest

0
    0
    0
    frgr

ที่ผมสนใจคืออีโว9อะครับ

คืออากรุ้ว่า ทำเเท้

รถเเท้ มือ1 มือ2 ราคามันต่างกันยังไง เเล้วคุณภาพด้วยอะครับผม

อีกคำถามครับ ถ้าซื้ออีโว9มาติดเเก๊สจะคุ้มม้ยครับ คือเครื่องจะตกเยอะมั้ยครับ สมควรมั้ย

8. ohm_redevo

ohm_redevo Member Member

65
    5
    8
    Evo9 มือหนึ่ง ประมาณ 3.8-3.9ล้าน ........... ติดแก๊สไม่คุ้มแน่ครับ

9. Car Loft Auto Import

Car Loft Auto Import New Member Member

1,049
    5
    0
    ขับอีโวแต่ติดแก็ส.............................ไม่ควรๆ

10. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ถ้ามีเงินซื้อรถราคาขนาดนั้น

ยังจะหวงค่าน้ำมันอีกหรอคับ

ถ้างั้นซื้อรถทำซัก2ล้าน เหลือเงินเติมน้ำมันอีก2ล้าน ดีมั๊ยคับ

ขับกันให้บ้าไปข้างนึงเลยคับ

11. primo_xx

primo_xx New Member Member

747
    6
    0
    Evo ไม่ชอบแก๊สคับ แค่โซฮอลก็สงสารเครื่องแล้วคับกลัวคติ เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย
    ทำแท้หรือรถแท้มันอยู่ที่เงินคับ จุดประสงค์คือเราซื้อมาขับเพื่อสัมผัสฟิวส์ขับสี่ อันนี้เหมือนกัน

12. BOY-SUPRA

BOY-SUPRA New Member Privilege

83
    0
    0
    ถ้ารถทำแท้ ทำดี ก็ไม่ต่างจากรถแท้สักเท่าไหล่
    ปล . ความคิดเห็นส่วนตัวนะคับ

13. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ผมก็ใช้รถแท้ พังมันทุกอาทิตย์ ไม่ต่างจากรถทำแท้เลยครับ 5555..
    ซื้อรถทำแท้ที่สภาพดีๆ แล้วเหลือเงินเอาไว้ซ่อมรถ เวลาซนๆดีกว่า

14. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    รถแท้ เหรอ คับ ไม่มีเงินน อิอิ

แต่ รถทำ สมัยนี้ไม่ได้ต่างอะไรเลย ท่าไม่ใช้มัน ไปแข่ง แบบ โหดๆๆๆๆๆ

15. p.chang

p.chang New Member VIP

542
    6
    0
    ส่วนมากก็อยากได้รถแท้กันทั้งนั้นครับ ติดแค่งบประมาณมันไม่เพียงพอ ผมก็เล่นรถทำมาหลายคันแล้วครับ แข่งด้วย ไม่มีปัญหาใดๆครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องขึ้นอยู่กับว่ารถทำมาจากที่ไหนครับ ถ้าสนใจจริงๆ ยินดีแนะนำครับ

16. ToR_Evo_20

ToR_Evo_20 New Member Member

138
    3
    0
    แก๊สมันก็ดีนะ
    ขับอีโว 200,000โลเสียค่าน้ำมันเท่าไหร่ ถังนึง 45ลิตร * 31บาท =1395 บาท วิ่งได้ 300โล
    200,000โล/300โล = จำนวนถังที่ต้องเติม = 666 ถัง = กี่บาท * 1395บาท/ถัง = 930,000 บาทเอง
    มาดูแก๊ส 200,000โล ต่อให้ ลิตร 12บาทนะครับ(LPG) นะ
    ถังนึงเติม 55 ลิตร วิ่งได้ 300โลเหมือนกัน 12บาท*55ลิตร= 660บาทต่อถัง
    ระยะ 200,000โล เติม 666 ถังเท่ากัน เสียค่าแก๊ส 666ถัง*660บาท = 439,560บาท
    ขับ Evo ด้วยแก๊สนี่ saveตังไปเป็นค่าทำคันต่อไปได้ เฉียด 500,000ไปนิดเดียวเอง
    ความเห็นส่วนตัวผมว่า ได้ขับรถสนุกทุกวันพอ 200,000โลก็ขายเงินที่ save ได้เอาไปทำอย่างอื่นหรืออาจจะได้ version ใหม่ขับต่อก็ไม่เสีย Evo ไม่ต้องเป็นคันที่ 2 ก็ได้ ความสามารถของ Evo มีไว้ให้ผู้เป็นเจ้าของได้สนุกกับมันไม่ใช่เหรอครับ อิอิ

17. Bank350Z

Bank350Z New Member VIP

137
    0
    0
    ไม่มีัปัญหาแน่คับ ถ้าเครื่องติดแ๊ก๊สแล้ววิ่งได้ถึง 2 แสนโลโดยไม่พัง

อัตราสึกหรอสูงเพราะแก๊สมันแห้งกว่าน้ำมันเยอะมากนะคับ

เพราะเท่าที่เจอกัน ขนาดเติมน้ำมัน เครื่องยังมีปัญหากันเลย

แล้วก็กว่าจาวิ่งครบ 2 แสนโล อีโวออกใหม่กี่รุ่นแล้วคับ

น้อยคนมากเลยคับที่จาใช้อีโวเยอะขนาดนี้

แล้วถ้าเอาค่าความเสี่ยงต่อชีวิตมาคิดด้วย คิดยังไงก็ไม่มีทางคุ้มคับ

ถึงจาปลอดภัยแค่ไหนก็มีความเสี่ยงต่อการที่แก๊สจาระเบิดอยู่ดีคับ

ให้ความสำคัญต่อชีวิตแค่ไหนล่ะคับ แต่ถ้าเงินสำคัญกว่าก็น่าติดคับ

แล้วตอนขายรถ มีกี่คนคับที่คิดจาืซื้ออีโวติดแก๊ส วิ่งมาแล้ว 2 แสนโล

และผมเห็นด้วยที่ Evo ไม่ต้องเป็นคันที่ 2 ก็ได้คับ

เพราะผมก็เคยเอาอีโวเป็นรถใช้งานทุกวันมาตลอดหลายปี

ปล.ความคิดส่วนตัวนะคับ ถ้าไม่ถูกใจใครขออภัยด้วยนะคับ :D

18. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0
    สรุป แล้วแต่กำลังทรัพย์ ครับ
    เรื่องแบบนี้ มันนานาจิตตัง แล้วแต่คนด้วยคับ 555

19. ToR_Evo_20

ToR_Evo_20 New Member Member

138
    3
    0
    อันนี้ต้องแล้วแต่คนล่ะผมว่า
    เพราะผมกับพี่อีกคนใช้กันปีละ 30,000-50,000 โล
    ถ้าใช้วันละ 10-20กิโลทุกวันไม่ต้องติดก็ได้นะผมว่า เพราะปีนึงวิ่งไม่ถึง หมื่นโลหรอก

20. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    เรื่องใช้ แก๊สหรือน้ำมัน
    แนะนำให้เลือกใช้ตามกำลังทรัพย์ และ ลักษณะการขับรถของแต่ละบุคคลดีกว่า
    ใครคิดว่าเหมาะกับแบบไหนก็เลือกใช้แบบนั้น
    ตัดสินว่าแบบไหนจะดีกว่ากันไปเลยคงลำบาก
    ให้ตัดสินว่าพลังงานแบบไหนเหมาะกับเรามากที่สุดจะดีกว่า
    แล้วก็ปรับสเป็ครถให้เข้ากับพลังงานชนิดนั้นๆ ขับตามสมรรถนะที่รถทำได้ คงไม่พังบ่อยๆนักครับ
    น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่า

อย่างตัวผมเอง ใครๆก็ถามว่าบ้า หรือ เหลือมากนัก หรืออย่างไร
    เอารถพิกัด 11 วิ มาวิ่งใช้งานปกติรถติดๆทุกวัน ค่าน้ำมัน 4 โล/ลิตร
    เหมือนกับใช้รถบ้านปกติทั่วไป ค่าน้ำมันเดือนๆหลายหมื่น ค่าดูแลรักษาชิ้นส่วนที่สึกหรออีกเดือนละหลายหมื่น
    ระบบส่งกำลังต่างๆก็พังแล้วพังอีก

ก็ไม่รู้จะให้ตอบว่ายังงัย ดีหล่ะ 5555..
    ก็มันเป็นความชอบของผม ทำรถมาก็ต้องเอามาขับใช้งาน ซินะ
    จะให้ไปขับแจ๊ส ขับวีออส ก็คงขับไม่ลงอีก
    เพราะขับรถพวกนี้มามากกว่า 15 ปี แล้วนี่น่า
    เคยไปซื้อโซลูน่ารถเดิมๆป้ายแดงมาขับแล้ว ใช้ไม่ถึงปีก็ต้องขาย กลับมาซื้อรถแรงๆสมรรถนะดีๆขับอีก จนได้ 555...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้