ขอสอบถามหน่อยนะครับ พึ่งได้รถมากำลังไล่เก็บอยู่ 1.ga16 คาร์บู มีที่เสียบ o2 sensor...

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย Patiput Mapochai, 25 มีนาคม 2016

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Patiput Mapochai

Patiput Mapochai Guest

0
    0
    0
    ขอสอบถามหน่อยนะครับ พึ่งได้รถมากำลังไล่เก็บอยู่ 1.ga16 คาร์บู มีที่เสียบ o2 sensor ไหมครับ มันเสียบไว้ที่เฮดเดอร์ แต่หาปลั๊กไม่เจอ มันหลุดห้อยอยู่หนะครับ แล้วในเครื่องคาร์บู มี o2 ด้วยหรอครับ มันทำงานยังไง ขอบคุณครับ 2.เปิดแอร์รอบตกดับ เปิดไฟนี้ดับเหมือนกันครับ. เปิดปุป ดับเลย เป็นที่อะไรครับ 3.ควันดำ น้ำมันน่าจะหนา ปรับยังไงครับ 4.ถ้าจะใส่เพาเว่อ และแปลงจากคาร์บู เป็นหัวฉีดยากไหมครับ พอดีเครื่องยังฟิตอยู่ แต่อยากให้มันประหยัดกว่าเดิม ขอบคุณครับ และต้องมีจุดไหนดูแลพิเศษไหมครับ สำหรับ. nv

2. 1 รถผมเครื่องคาบู มีo2 มีกล่องควบคุมนะครับ ที่เหลือรอผู้รู้ครับ ใช้รุ่นไหนครับ

3. รถใช้แก๊สหรือป่าว

รอบแอร์ตก ลองเช็คสาย vacuum ต่าง พวกท่อยาง เปลี่ยนให้ดีก่อน ส่วจูนคาร์บู จะมีน็อตข้างหลังคาร์บู 1 ตัว เป็นไขควงแฉก หมุนเข้าคือลดน้ำมัน หมุนออกจะเพิ่มน้ำมัน แต่มีเทคนิคการจูน ยากหน่อย อันดับแรกหมุนเข้าให้สุด จำรอบเอ้าไว้ว่ากี่รอบยังไม่ต้องสตาร์ทเครื่อง หลังจากนั้นปล่อยออกเท่าเดิม สตาร์ทเครื่อง ตั่งรอบประมาณ 1000 หน่อยๆหรือให้เครื่องเร่งกว่าปกตินิดหน่อย แล้วค่อยหมุนสกรูน้ำมันเข้า ทีละนิดๆ จะมีจุดที่เครื่องรอบตก ถ้าเจอจุดนั้นพอ ปล่อยกลับนิดหน่อย แล้วหมุนปรับตั้งรอบให้เหมือนเดิม น่าจะได้จุดที่ประหยัด ลองขับดูถ้าอืดๆ หรือมีอาการดับให้ปล่อยเพิ่ม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้