ขอถามผู้รู้เกี่ยวกับเกียร์หน่อยครับ

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย pandabank, 6 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pandabank

pandabank New Member VIP

2,427
    4
    0
    คือผมใช้สตราด้าเคื่อง 2800 อยู่ ผมอยากเปลี่ยนเกียร์ครับคือผมอยากรู้ว่า

1. ผมมีเกียร์ vg30 อยู่อยากรู้ว่าถ้าเอามาใส่มันจะเหมาะไหมและดีไหมครับ
    แล้วต้องแปลงเยอะไหมครับ
    2. แล้วเฟืองท้ายของมิตซูปาเจโร่โชกุน 3.9 ผมจะเอาแต่ใส้มันมาใส่กับเสื้อเพลาเดิมๆได้หรือไม่ แล้วถ้าได้ต้องแปลงเยอะหรือไม่ครับ

ขอขอบคุณครับสำหรับผู้ที่ตอบ

2. RUT

RUT New Member Member

1,222
    3
    0
    รอผู้รู้ครับ

3. pandabank

2,427
    4
    0
    up++++++++ ครับ ใครรู้ช่วยตอบทีครับ รออยู่นะครับสำหรับผู้ที่จะมาตอบ

4. <<Power-Ranger>>

<<Power-Ranger>> New Member Member

157
    1
    0
    เกียร์ ใช้ได้ครับ ก็ใส่และดัดแปลง เหมือนลูกอื่นๆครับ ทำหัวหมู แท่นเกียร์ ตัดต่อเพลากลาง ถ้ามีอู่หรือช่างที่ทำอยู่ประจำแล้วก็ลองไปคุยดูครับ ส่วนอัตราทด ไม่ทราบอ่ะครับว่ามันเท่าไร เลยไม่รู้ว่ามันจะเวอร์คไหม แต่เท่าๆที่รู้มาก็น่าจะใช้ได้นะครับ ลูกนี้

ส่วนเฟืองท้ายรู้สึกว่าจะใส่ได้นะครับเฉพาะเฟืองอ่ะครับ เอามาใส่กะเสื้อเพลาเดิมได้นะถ้าจำไม่ผิด

ปล.ผิดถูก ขออภัยด้วยครับ รอผู้รู้มาตอบต่ออีกทีครับ

5. ณพ7657

ณพ7657 New Member Member

55
    0
    0
    เกียร์ไส่ได้คับเเต่ต้องเเปลงคับหาเกียร์รุ่นอื่นเล่นน่าจะดีก่วานะคับ เช่น rb 25 sr20 1gน่าจะดีก่วานะเฟืองท้ายใส่ได้เลยคับไม่ต้องเเปลงอะไรทั้งนั้นเอาเต็ดมาใส่ด้วยก็ดีเลยเลือกเต็ดที่มันเป็นคลัตนะคับดอกจอกมันไม่ค่อยจับ เเต่เต็ดมิตชูที่เคยลองกันมันมักจะโดนัทได้ข้างเดียวเเต่ออกตัวไม่มีปัญหานะคับ นี่คือความคิดเห็นส่วนตัวนะคับ

6. neung4doors

neung4doors New Member Member

551
    11
    0
    ได้ความรู้ดีคับ

7. pandabank

2,427
    4
    0
    ขอบคุงครับ

ว่าแต่ถ้าเกียร์ตัวนี้ใส่ไปแล้วมันจะวิ่งดีไหมหง่ะ ผมอยากทราบข้อมูลให้ชัวร์หง่ะครับ

ว่าเกียร์ตัวนี้แตกต่างกับเกกียร์1g ยังไง

แล้วเฟืองท้ายปาเจโร่ตัวนี้ใช่อัตราทด 3.9 หรือไม่ครับ แล้วใส่ไปแล้วต้องตัวเพลากลางไหม แล้วรูน็อตมันตรงกันหมดไหมครับ

ขอบคุงสำหรับความรู้ล่วงหน้าครับ

8. <<Power-Ranger>>

<<Power-Ranger>> New Member Member

157
    1
    0
    เฟืองท้าย ปาเจโร่ ถ้าเอามาใส่กะเสื้อเดิมก็คงไม่ต้องตัดต่ออะไรครับ ยกมาแต่เฟืองกะเต็ดละครับ ส่วนตัวนี้ก็ 3.9 ครับ นะ

ส่วนต่างกับ G ยังไงเรื่องเกียร์ ก็ต่างกันที่อัตราทดครับ จะต่างกันแค่ไหน เท่าไร ลองหาข้อมูลแล้วนำมาเปรียบเทียบกันเกียร์ต่อเกียร์ดูครับ ถ้ามีของอยู่แล้วก็ลองตัดสินใจเปรียบเทียบดูครับ

พอตอบได้เท่านี้คับ รอผู้รู้มาเสริมอีกทีครับ

9. jory

jory New Member Member

197
    2
    0
    มารอชมด้วยคนคับ ความรู้

10. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    เรื่องเกียลองไปหาอัตราทดแล้วเอามาเทียบดูสิคับว่า ได้ไม๊

11. pandabank

2,427
    4
    0
    ขอบคุงครับสำหรับคำตอบและก็ความรู้ดีๆ ผมจะพยายามหาดูครับ

แต่ผมก็ยังรอคำตอบอยู่นะครับเผื่อว่าใครจะรู้ครับ

12. pandabank

2,427
    4
    0
    หาอัตราทดเกียร์ไม่ได้เลยหง่ะ ใครมีข้อมูลบอกหน่อยนะครับ

แล้วคำถามสุดท้ายครับ ไม่ทรายว่าเฟืองท้ายปาเจโร่ตัวนี้มีเต็ดหรือเปล่าครับ

13. boon_night_kids

boon_night_kids New Member Member

13
    0
    0
    ผมว่าใส่เกียร์ 1G ก็พอแล้วครับ เฟืองท้ายบิ้กเอ็มก็พอ 3.7 แรงมากครับ 1Gผมมีขาย0802500364

14. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
  15. pandabank

2,427
    4
    0
    ขอบคุงครับ แล้วผมจะศึกษาข้อมูลต่อไปครับ

ยังไงผมก็ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ อยากจะแรงบ้างหง่ะครับ

พี่ๆมีอะไรแนะนำก็ช่วยบอกหน่อยนะครับ

16. pandabank

2,427
    4
    0
    ถามอีกอย่างครับ

คือรถผมเปงรถส่งของหลังคาสูงครับ

ถ้าจะเซ็ตโบให้วิ่งดีมีกำลังตอนทุกของ และได้ความเร็วปลายเพิ่มควรเซ็ตสเต็ปไหนดีครับ

พี่ๆช่วยแนะนำผมหน่อยนะครับ อยากได้ความรู้ครับ เอาแบบว่าแรงแค่พอเพียงครับ ช่วยหน่อยนะครับพี่ๆครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้