น้ำหม้อน้ำพร่อง - ตอนกลับจาก โคราช

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย พ่อใหญ่, 3 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. พ่อใหญ่

พ่อใหญ่ New Member Member

155
    3
    0
    กลับจากโคราช

วันที่ 1 กลางคืน ประมาณ 22.00 น. อากาศหนาวมาก รถ ติดตรงลำตะคลอง เข้า ปาก ช่อง

น้ำหม้อน้ำพร่อง ประมาณ 50 โล ครึ่ง ขวดลิตร อาศัยเติมเอา เดาๆๆๆๆ

เป็นที่ ซิล ในเครื่องรึเปล่า ครับ ? ( เพราะว่า มันไม่หยด ลง พื้นนะ )

ฝาหม้อน้ำ ก็ไม่น่าใช่ !

" ก่อนหน้านั้น ขับไปกลับทำงาน 28 โล เติม ครึ่ง ขวด ทุกวัน กินน้ำมันไปพอ กินน้ำอีก เซ็งเลย

เครื่อง คาร์บู เดิม ๆ ครับ "

เมื่อก่อนก็ไม่เป็น น้า

2. ลองดูที่หม้อน้ำครับ ของผมเองเคยเป็น มันซึมๆออกมาตอนเครื่องร้อยอะครับ ลองดูนะครับ :)

3. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    แปลกดี มีทางเข้า แต่หาทางออกไม่เจอ ......................เกย์ความร้อนปกติหรือพ่อใหญ่...........หรือขึ้นสูงผิดปกติ หรือหม้อไม่ค่อยดีละพ่อใหญ่ หม้อมันเก่าไปป่าว หรือมีรูเล็ก ๆ หรือป่าว สังเกตุหม้อดี ๆ พ่อใหญ่เติมน้ำยาหล่อเย็นซิ ช่วยได้นะ ถ้ามันรั่ว จะได้เห็นสีน้ำ มันงัย ผมเติมเพื่อให้เกิดความแตกต่างของสีน้ำแค่นั้นเองนะ ตอนเช้าสังเกตุ บางครั้งบนพื้น ก็มีรอยน้ำหยดนะ เป็นสีของน้ำในหม้อนะ ของผมสีเขียว แต่หม้อก็ไม่รั่วนะ สังเกตุมันหยดจาก หางปลาปิดด้านล่างหม้อน้ำนะ มันคล้าย ๆ มีท่อเล็กระบายหรือป่าวไม่แน่ใจ

4. พ่อใหญ่

155
    3
    0
    ขอบคุณครับ อาจจะต้องไปที่ร้าน อ่ะครับ ให้ ดู หน่อย ขอบคุณสำหรับทุกคำ ตอบครับ

อ้อลืมไป ผมขับแซง NAVARA VIGO DMAX หลายกิโล เลยครับ

5. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38

เค้าจอดทำไรกันหรอ พ่อใหญ่

6. WarpSpeed

WarpSpeed New Member Member

100
    3
    0
    เข้ามาขำก่อนครับ :)

ยังไม่ได้เปิดดูตั้งแต่กลับจากทริปปีใหม่ คงต้องเช็คมั่งแล้ว

7. yoshiki93

yoshiki93 New Member Moderator

307
    4
    0
    อะนะ รถ แร้งแรง อิๆๆๆ ลองดูหม้อ .........................................น้ำ :D และ ฝาหม้อน้ำดูคับ ว่าเปงไง ไม่แน่ใจว่าเครื่อง คาบูร มี ท่อน้ำหล่อเย็น หลังเครื่องเหมือน B20A หรือป่าว ถ้ามีอาจรั่วต้องเปลี่ยนคับ ผม เปลี่ยนไป แล้ว เพราะทีแรกก็หาไม่เจอ มาเจอตรงนี้

8. nong_acc88

4,280
    13
    38
    อ้าวใครรู้บ้างว่า เครื่องคาร์บู มันมีหรือป่าว และมันอยู่ตรงไหน ไอ้ ท่อน้ำหล่อเย็นนะ บอกด้วยเด้อ

9. พ่อใหญ่

155
    3
    0

พวกนั้นวิ่งขวา อ่ะครับ รถมันติด ผมวิ่งไหล่ทาง ตรง ลำตะคอง 555 เลย ฉลุย แบบ ลิ่วๆ เลย จำไว้นะ

หรือไม่ถ้าช่วงเทศกาล ก็ พยามหา ทางคู่ขนาน ออก ดีกว่า ครับ

ปล. รถไม่แรง แต่ แซงดี เข้าลาย ถูก 555

10. มี เป็นม่อยาง ไปเข้าที่ใต้คาร์บูกับคอไอดี ครับ :)

11. พ่อใหญ่

155
    3
    0
    ไปทำมาแล้วครับ เลยถือโอกาสเปลี่ยนของเหลวต่างๆไปเลย
    1) ซ่อมหม้อน้ำ+น้ำยาหล่อเย็น 380 +150
    2) เปลี่ยนผ้าเบรคหลัง 590 ซื้อไปเอง
    3) ถ่ายน้ำมั้นเครื่อง +กรอง 380+120 ซื้อไปเอง
    4) เปลี่ยนประเก็นฝาครอบเครื่อง 380 + ลยางรองน๊อตฝาเครื่อง 3 ตัว = 100 กว่าบาท
    5) น้ำมัน พวงมาลัยเพาเว่อร์ 250 มั้ง ซื้อไปเอง
    6) หลอดไฟสูงซื้อมายังไม่ได้เปลี่ยน ร้านให้ไฟหน้ามาเข้าใจผิดกัน
    ค่าแรงทำทั้งหมด 400

สรุปแล้ว วั้นนั้น เสียไปไม่เกิน 3000 บาท รวมค่าอะไหล่ที่ซื้อไปด้วยแล้ว
    ได้หลายๆ อย่างตามข้างบน ปกติน้ำหม้อน้ำเดิมมันใสเพราะผมไม่ได้เติมหล่อเย็น พอเติมมันเข้มขึ้นเยอะเลย
    ตอนแรกตกใจคิดไปคิดมา อ๋อ น้ำหล่อเย็นนี่เอง 5555555 ร้านประจำครับผม

12. พ่อใหญ่

155
    3
    0
    ฝาหม้อน้ำซื้อไปเผื่อ แต่ตอนนี้ไม่ได้ใช้ ครับ จะขาย

13. nong_acc88

4,280
    13
    38
    เปลี่ยนมาขาย ฝาหม้อแล้วหรอพ่อใหญ่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้