อยากทราบเรื่องการเปลี่ยนเครื่องยนต์ ให้ KE30

การสนทนาใน 'KE Racing Club' เริ่มโดย sr400, 1 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sr400

sr400 New Member Member

2
    0
    0
    ในบอดี้นี้ควรจะเล่นกับ อะไร ดีครับผมถ้าเป็น เครื่องตรงตระกูล อย่าง
    4A GE , 4A GZE หรือ 4A GE 20V.

ถ้าหากอยากไปเล่น sr 20 det จะพอไหวไหมครับ ในบอดี้นี้ต้องปรับเปลี่ยน
    อะไรบ้างครับผม ในกรณี sr 20 det ซื้อมาแค่วางเครื่องอย่างเดียวก่อนจะ
    ได้ไหมครับ ต้องดูเรื่องงบประมาณ

คือผมต้องการในเรื่องอัตราเร่งที่สนุกๆอะครับเพราะต้องใช้รถออกต่างจังหวัดบ่อย
    ขอความกรุณาด้วยครับ ขอบคุณครับ
    พี่ท่านไหนพอมีเวลาผมอยากปรึกษาหน่อยช่วยทิ้งเมวไว้หน่อยนะครับขอบคุณมากๆครับ ผมน้องใหม่ครับ

2. Realz

Realz New Member Member

113
    2
    0
    ผมว่าไนบอดี้ 30 อะ 4ag สวยๆสักตัวก็ดีนะ แต่ราคาสูงน่าดูกระแส Retro มาเนี่ย sr20 ฝาขาวไม่โบ ก็พอมั้งงงงติดแกสสส ยาวๆ

3. cactus

cactus New Member Member

77
    0
    0
    / การเลือกเครื่องที่จะเอามาวางใหม่จะขึ้นอยู่กับ งบประมาณ และลักษณะการใช้งานของรถคุณเป็นสำคัญ
    / เครื่อง 4A GE , 4A GZE , 4A GE 20 V เครื่อง 3 ตัวนี้ เครื่อง 4A GE จะเป็นเครื่องที่วางง่ายที่สุด เพราะเป็นเครื่องขับหลังแท้ๆ ซื้อมาเสร็จก็สามารถวางได้เลย ส่วนเครื่อง 4A GZE และ 4A GE 20 V จะเป็นเครื่องขับเคลื่อนล้อหน้า ถ้าจะเอามาวางใน KE 30 ต้องซื้อมาแต่เครื่องไม่เอาเกียร์ แล้วหาซื้อเกียร์ของ 4A GE ขับหลังมาใส่แทน นอกจากนั้นก็ยังจะต้องแก้ท่อน้ำจากหลังเครื่องให้มาด้านหน้า หาแทนเครื่องของ ขับหลังมาใส่ และก็แก้ไขรายละเอียดอีกนิดหน่อย นอกจากนั้น 4A GZE ถ้าไม่ย้ายตำแหน่ง Intercooler ก็จะต้องเจาะฝากระโปร่งด้วย ส่วน 4A GE 20 V ก็ต้องมีการทุบผนังห้องเครื่อง เพื่อหลบจานจ่ายอีกนิดหน่อย
    / เครื่อง SR 20 DET ก็สามารถวางได้ครับ แต่จะต้องมีการผ่าขยายซุ้มเกียร์นิดหน่อย และก็มีค่าใช้จ่ายในการวางสูง เพราะตัวเครื่องอย่างเดียวตอนนี้ราคาก็จะอยู่ประมาณ 35,000 รวมกับค่าของค่าแรงไม่รวมช่วงล่าง วางแบบจบๆ คุณก็ต้องมีงบในการวางอย่างน้อย 65,000 ถึง 70,000 ครับ
    / การวางเครื่องใหม่ที่มีความแรงมากขึ้นแล้วไม่ทำช่วงล่างตาม ไม่สมควรทำอย่างยิ่งครับ เพราะนอกจากไม่สามารถใช้งานเครื่องที่วางมาใหม่ได้อย่างเต็มที่แล้ว ก็ยังอาจจะนำมาซึ่งอันตรายต่อชีวิตและทรัพย์สินทั้งของคุณ และของผู้อื่นด้วย :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้