มือใหม่หัดขับ แนะนำทีครับ

การสนทนาใน 'Karting' เริ่มโดย Eakkalux, 10 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Eakkalux

Eakkalux New Member Member

21
    0
    1
    คือผมชอบการแข่งรถมากๆเลยแต่คงไม่โอกาศได้ไปแข่งแบบนั้นแน่ๆ เลยหันมาเล่นโกคาสแทนน่าจะเวริค์กว่า แล้วงบก็น้อยพอควรด้วยน้อยมากๆ
    1.ผมอยากได้รถสักคันครับ ไม่ต้องสวยงามอะไรมากมาย อยากได้แฟริ่งแบบของ ดรีมเวิดร์อะสวยดีมันเรียกว่าอะไรหรอครับ
    2.ผมไม่รู้ว่าโกคาสส่วนใหญ่จะใช้เครื่องอะไรกันครับ เห็นใครๆบอกว่าเครื่องตัดหญ้ากันอะ
    3.มันในแรงมากไหมอะ ผมชอบความเร็วอะนะ เรื่องเครื่องยนต์ก็ไม่ชำนาญเท่าไร แต่เครื่องมอเตอร์ไซค์ ก็มีความรูพอควรอะครับ ผ่า-ประกอบได้ เครื่องมันคร้ายๆกับเครื่องมอเตอร์ไซค์ป่ะ พอดีมีความรู้ด้านมอเตอร์ไซค์เยอะหน่อยอะนะ เครื่อง2จังหว่ะ กับ4จังหว่ะ เขาใช้แบบไหนเยอะกว่ากัน
    4.มันใช้น้ำมันอะไรครับ เบนซิน หรือน้ำมันผสม
    5.ถ้านำไปลงสนามเองเนี้ย เขาคิดยังไงครับโดนนำรถไปเอง
    6.ส่วนใหญ่จะทราบเรื่องงานการแข่งขันได้ที่ไหน
    7.เขามีทีมกันไหมครับอยากร่วมทีมร่วมก๊วนด้วยอะ
    8.ยาง1เส้นแพงมากไหม
    9.การแข่งขันจำเป็นต้องมีใบขับขี่ไหมครับ
    10.เครื่อง2จังหว่ะราคาเท่าไร แล้วเรื่องความแรงละต่างกันเยอะไหมครับ
    11.เครื่อง4จังหว่ะราคาเท่าไร แล้วสามารถเล่นได้ทุกสนามใช่ไหมครับ
    12.อยากให้รับผมเป็นสมาชิกด้วยสักคนอะครับ ความรู้เรื่องโกคาสน้อยมากๆครับ อยากได้ผู้รู้ช่วยแนะนำ แต่เรื่องการขับรถหรือารแข่งขัน ไม่ยอมใครเหมือนกันนะ เอิ๊กๆ (ไม่ยอมเฉพราะการแข่งขันนะครับ) แต่ก็มีน้ำใจนักกีฬาเหมือนคนอื่นๆละครับ สนุกสนานกันไป

2. Eakkalux

21
    0
    1
    อยากได้แบบนี้อะ แรงไปม่ะ

3. AQDONUT

AQDONUT New Member VIP

677
    11
    0
    ช่วยตอบทีละข้อละกันครับ
    1 ไม่รู้ครับ รอผู้รู้มาช่วยตอบ
    2 เครื่องที่ใช้กันก็มีทั้ง 4 และ 2 จังหวะ แต่ถ้าเป็นตัว 4 จังหวะมักจะเป็นเครื่องจากเครื่องกักรการเกษตร หรือเครื่อง HONDA GX ครับ แต่ยี่ห้ออื่นๆก็มี
    3 แรงไม่แรงอยู่ที่เครื่องและก็ประเภทของเครื่องด้วยครับ หลักการทำงานไม่ได้ยุ่งยากซับซ้อทเท่าไรถ้าถอดประกอบเองเครื่องมอเตอร์ไซค์ได้ก็น่าจะทำได้แต่ก็ระวังในบางจุดครับ
    4 เครื่อง 2 จังหวะต้องผสมหน่อยครับ เครื่อง 4 จังหวะเบนซินทั่วไปได้ครับ
    5 แล้วแต่สนามเลยครับ แต่ที่ MSL ถ้าจำไม่ผิดทั้งวัน 1000 บาทครับ
    6 การแข่งขันติดตามถามในบอร์ดนี้ก็ได้ครับ ไม่ก็ CM CLUB Kart Mania ครับ
    7 ทีมแข่งมีครับ แต่ลองมาเล่นด้วยกันก่อนก็ได้ครับชอบใจยังไงเดี๋ยวค่อยว่ากัน
    8 ยาง หน้าหลังส่วนมากขนาดไม่เท่ากันครับ และก็โดยมากเค้าขายเป็นชุดราคาอยู่ที่ชนิดกับยี่ห้อครับ
    9 เท่าที่รู้ตอนนี้ไม่ต้องครับ ส่วนมากขึ้นอยู่กับรายการด้วยครับ
    10 เครื่องใหม่หลักแสนก็มีครับ เรื่องความแรงก็ลองเทียบกันดูเหมือนมอเตอร์ไซค์ 2 กับ 4 จังหวะครับ
    11 4 จังหวะมีหลายยี่ห้อที่ทราบมา 2 หมื่น + ทำอีกหน่อยครับ โดยมากเล่นได้หลายที่เพราะเครื่องเสียงไม่ดังมาก
    12 แนะนำไปที่สนามเลยครับขับเล่นกับเพื่อนๆก็ได้มิตรภาพแล้วครับเด๊ยวเรื่องอื่นตามมาเอง :D

อันไหนไม่กระจางรอเพื่อนผู้รู้มาช่วยเพิ่มเติมนะครับ

4. Eakkalux

21
    0
    1
    ขอบคุณครับ รถ4จังหวะราคาประมารเท่าไรครับ เครื่อGX270 อะ ราคาร้าวๆอะ

5. hghgdhdg

hghgdhdg Guest

0
    0
    0
    เริ่มจากมีใจ ก่อน ครับ
    ลองหาโอกาศไปสนามไกล้บ้านซักครั้ง
    เช่ารถขับดู
    คงจะตอบคำถามให้กับตัวเองได้เกือบทุกข้อครับ

6. GEMu

GEMu New Member Member

72
    0
    0
    ออกตัวก่อนว่าผมไม่ได้ใความรู้อะไรมากมายเลย แค่พอรู้บ้าง เห็นคนไม่ได้ตอบเยอะ เลยจะมาตอบให้นิดหน่อยครับ รอพี่ๆอาๆในนี้คนอื่นไปอ่านของผมไปก่อน
    1.แฟริ่งดรีมเวิร์ลที่คล้ายๆรถแข่ง Concept ไม่ใช่โกคาร์ทนะครับ โกคาร์ทที่ในนี้เล่นกันอีกแบบครับ
    2.เครื่องมีสองจังหวะกับสี่จังหวะ สี่จังหวะก็คล้ายๆเครื่องตัดหญ้านั่นแหละ สองจังหวะคล้ายๆเครื่องโมตะไซย์ครับ
    3.แรงไหมขึ้นอยู่กับรถครับ มีตั้งแต่4แรงม้าถึง30แรงม้า ลองเทียบน้ำหนักต่อแรงแล้วเทียบกับรถจริงดู
    พวก30แรงม้า power per weight ratio ก็ประมาณ R32 ครับ
    สนามในกรุงเทพใช้เครื่อง4จังหวะ เพราะว่าเสียงไม่ดัง ราคาไม่แพง ทน เหมาะกับเล่นในเมือง แค่9แรงม้าที่MSLนี่ก็สนุกแล้วครับ
    4.เครื่องสองจังหวะใช้ผสม เครื่องสี่จังหวะเห็นเติม91ครับ
    5.ขึ้นอยู่กับสนามไปครับ ว่าพิทได้กี่ครั้ง จำได้ว่าที่ MSL 1พันหรือไงเนี่ย พิทหนึ่งที ไม่แน่ใจลองไปหาดูครับ
    6.การแข่งรู้ไม่ยาก ขนาดผมไม่ลงแข่งก็ทราพข่าวคราว ดูในเวปนี้หรือปากต่อปากก็ได้
    7.อยากไปร่วมทีมใครต้องขยันซ้อมก่อนนะครับ
    8.ยางขึ้นตามราคาครับ อีกอย่างเพราะยางหลังมันใหญ่กว่ายางหน้าเค้าขายเป็นเซ็ตครับ มีความแข็งต่างๆกันเหมือนใน F1 นั่นแหละ
    9.ถ้าจำไม่ผิด แข่งชิงแชมป์ประเทศไทยต้องใช้license ของ รยส ครับ คงไม่ต้องถึงกับ S license หรอก รายการ ClubRace ก็แค่เป็นสมาชิกสนามก็ลงได้ครับ
    10.เครื่องสองจังหวะราคาตั้งแต่หมื่น-แสน หลักๆตั้งแต่80cc ถึง 125cc
    11. เครื่อง4จังหวะ ราคาหมื่นนึง+-(ขึ้นอยู่ว่าเอาอะไรบ้าง)ครับ เครื่อง 270cc ของ Honda ที่เค้าเรียกว่า GX270 ที่ส่วนใหญ่ใช้กัน 9แรงม้า เครื่องHonda seriesพวกนี้มี GX200,GX270,GX390 ที่เห็นหลักๆตั้งแต่ 6.5ม้า 9ม้า 13ม้า(ไม่แน่ใจ) ส่วนใหย่วาง 270 เพราะ 390มันหนักครับ ส่วน200จะวางเป็นสองเครื่อง ค่าทำแท่นวางเครื่องอีกประมาณหมื่น รวมๆก็สองหมื่น
    12.อยากเป็นสมาชิกก็ไปลองเล่นดูครับ แนะนำแดนเดรมิตร5555เพราะชอบ outdoor

ปล. บ้านคุณใกล้ๆผมเลยครับ ผมอยู่หมู่บ้านการ์เด้นโฮม ใกล้ๆกับพหล62 เลย

7. num_06

num_06 New Member Member

26
    0
    0
    ลองเข้าไปขับที่สนาม msl ดิ ถ้าอยากได้รถก็สอบถามที่สนามได้ลย
    รถที่ดรีมเวิดร์มันคนละอย่างกันนะ ถ้าสนใจจริงๆไปลองที่ msl ดูดิ
    ส่วนเครื่องมี honda subaru world formula ที่นิยมมาก honda ครับ
    ทนมากๆ และหาอะไรแต่งได้ตามท้องตลาดได้เลย แต่เป็น 4 จังหวะ

8. gai08

gai08 New Member Member

1,213
    4
    0
    หลายๆท่านแนะนำกันไปแล้ว....ถ้าอยากเริ่มต้น ก็ลองดูครับ...มีหลากหลายแบบให้เลือก...จะเป็น INDOOR หรือ OUTDOOR
    ก็เลือกลองดูครับ....มีหลายๆที่ ถ้าต้องการแรงๆ...ก็ต้องไปลองเตรื่อง 2 จังหวะ...( ในก.ท.ม ซีคอน หรือ พัทยา)

ไปลองๆดูครับ.......

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้