ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ รถ Toyota DX ครับ

การสนทนาใน 'KE Racing Club' เริ่มโดย ViciOus, 1 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ViciOus

ViciOus New Member Member

14
    0
    0
    ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่าผมเพิ่งจะมีโอกาส มีรถคันแรกในชีวิตและผมไม่เคยรู้เรื่องเกี่ยวกับรถเลย ขับได้อย่างเดียว ผมมีข้อสงสัยและคำถาม ดังนี้

รถคันนี้เป็นซากรถที่ พ่อผมทำตามมีตามเกิดหาอะไรได้ก็มาจับใส่ๆ

ตอนได้รถคันนี้มาครั้งแรก เป็นเครื่อง 4k เกียร์ธรรมดา 4 เกียร์ขับแล้วเสียงดังเข้าตัวรถมาก เมื่อวิ่งถึง 90 ขึ้นไปรถจะกระพือสั่น พ่อบอกว่าเครื่องไม่ดีแล้ว จากนั้นเมื่อประมาณวันเสาร์ที่ 19 ธันวาคม ที่ผ่านมา ได้ไปทำการเปลี่ยนเครื่องตัวใหม่คือ 5k เกียร์ธรรมดา 5 เกียร์ พอทำเสร็จหลังจากได้สัมผัสผมเกิดอาการไม่อยากขับรถคันนี้ขึ้นมาทันที เกียร์ฝืดมากๆเห็นพ่อบอกว่าเสื้อเกียร์แตก ก็หาอะไหล่มาซ่อมและ ไม่รู้ว่าเป็นอะไร ขับเกียร์ 1 พอเปลี่ยนเกียร์ 2 จังหวะถอนคลัชรถจะกระตุก กระชากมาก เหมือนอาการคล้ายรถกระชากก่อนเครื่องจะดับครับ แล้วอาการกระชากกระตุกแบบนี้ ผมคิดว่าเกิดจากการที่ผมขับไม่เก่ง คลัชไม่สัมพันธ์กับคันเร่ง แต่พอขับได้สักพักผมว่าไม่น่าใช่เพราะว่า อาการกระชากจะเป็นตลอดถ้าความเร็วรถตกลง เช่น ขับเกียร์ 4 แล้วพอถอนคันเร่ง ซึ่งโดยปกติความเร็วจะลดลงแต่ก็ไม่ถึงกับช้าจนถึงกับต้องเปลี่ยนเกียร์ 3 ก็จะสามารถเหยียบคันเร่ง(ลึกกว่าเดิม)ให้ไปต่อได้แต่ รถผมไม่ได้จะกระชากกระตุกแรงมากๆ ต้องเหยียบคลัชไปเกียร์ 3 พอปล่อยคลัชรถก็กระชาก เพราะรอบเครื่องมันสูงกว่าเกียร์3 (ผมคิดว่างั้นครับ) มันเกิดจากสาเหตุใดครับ ปัจจุบันผมต้องขับแบบลากเกียร์ตลอดเพื่อไม่ให้มันกระชาก เวลาออกตัวแล้วจะไปเกียร์ 2 ผมต้องปล่อยคลัชไม่หมดเหยียบให้ลากแล้วค่อยปล่อยหมดถึงจะไม่กระชากครับ เกิดจากผมขับไม่ได้เรื่องเอง หรือว่ายังไงครับ (แต่ตอนเป็น 4k ผมก็ขับแบบนี้ไม่มีปัญหา) เปลี่ยนเครื่องกับเกียร์ใหม่จะหายไหมครับ

และอยากให้แนะนำว่าถ้าจะวางเครื่องใหม่ ว่าจะหันไปขับเกียร์ออโต้ เป็นรุ่นไหนดีครับ เห็นเพื่อนบอก SRฝาขาว อยากทราบราคาแล้วก็ต้องเปลี่ยนอะไรบ้างเอาแบบว่าใช้ขับไปทำงานได้ก่อน(ขับสัก 80) งบไม่มากครับ อยากให้รถขับได้นิ่มๆก่อนแล้ว ค่อยๆเพิ่มเติมอย่างอื่นทีหลัง

แล้วติดแก๊สจะดีหรือไม่ครับ

ปล.อาจจะยาวหน่อยเพราะผมไม่รู้เรื่องรถและอธิบายเรื่องพวกนี้ไม่เก่งอ่ะครับ ขอบคุณครับ

2. Iต้

Iต้ New Member Member

19
    2
    0
    ..ใจเย็นๆครับพี่ รถเค้าอายุเยอะแล้ว รอให้ผู้รู้มาตอบดีกว่าครับ

3. ViciOus

14
    0
    0
    รบกวนผู้รู้ชี้ทางหน่อยครับ

ปล.เหนื่อยใจตัวเอง อยากขับอยากมีแต่ ดันไม่รู้เรื่องรถ (พยายามศึกษาอยู่ครับ)

4. Realz

Realz New Member Member

113
    2
    0
    ผมว่า เครื่องคาร์บูที่ผมขับจังหวะยกคันเร่งเลย มานก็กระตุกนะ ลองมามีทติ้งดูดิครับ ศุกหน้า แล้วเรามาไขข้อข้องใจกัน หุหุ
    ไม่รู้เรื่องรถกันตั้งแต่เกิดหรอกครับ เมื่อ 4 ปีก่อนผมก็ไม่รู้ ปัจจุบัน ผมก็ยังไม่รู้ !!!

มีทติ้งที่ไหน โทมาถามได้ 0839243770 แมค นะครับผม

5. ViciOus

14
    0
    0
    ขอบคุณครับ แล้วผมจะโทรไป ดูก่อนว่ามีธุระอะไรหรือไม่ครับ วันศุกร์ว่าแต่ว่า ผมอายุ 24 จะเรียกว่า พี่แมคได้ป่ะครับ

6. Realz

Realz New Member Member

113
    2
    0
    เท่ากันแหละค๊าบบบ

7. วางเครื่อง toyota dx

ผมไปสอบถามช่างมาหลายคนแล้ว เห็นเค้าว่า 3s auto ดีเหมาะกับ dx มากวางง่าย ผมกำลังจะไปลงเครื่อง ค่าวาง ค่าวายสายไฟ และเดินท่อแอร์ ใหม่ ราคาเครื่องประมาณ 20000-22000 รวมค่าแรงผมโดนไป 30000นิดๆแล้วแต่ว่าจะให้เค้าเก็บความสวย ใช้แก๊สตกกิโลละ 1 บาทหน่อย ช่างรู้จักกัน ลองโทรมาคุยกับผมได้ช่างใจดีพาไปดูของ-ซื้อ ด้วยตลอดให้เราเลือกเองเลย เด๋วพาไปรู้จัก 0846505046

8. retro70

retro70 New Member Member

8
    0
    0
    ผมใช้ ke 70 หน้าเท วาง 3s-fe direct coil auto ครับ เฟืองท้ายเดิม ล้อเดิม ต้นจัด แต่ปลายอั้นครับ ในเมืองสบายมาก ทางไกลควรเปลี่ยนเฟืองท้าย หรือไม่ก็เปลี่ยนล้อ ครับจะได้ปลายไหลๆ
    วางแล้วโอเค ใช้งานดี
    ปัญหาที่พบมี เข็มวัดความเร็วไม่ขึ้นนะครับ แต่วัดรอบขึ้น ต้องหากล่องมาใส่เพิ่ม(ของผมไม่ใส่วัดความเร็วครับ ขอวัดรอบไว้จูนแก๊สดีกว่า)
    หม้อน้ำควรเปลี่ยนครับ(ของเดิมก็ใช้ได้แต่ร้อนง่ายเวลาติดไฟแดง)
    ท่อไอเสียเดินใหม่ทังเ้ส้น 2 นิ้วกำลังดี (ถ้าของเดิมไม่ผุก็ทนใช้ไปก่อน) ของเดิมมันอั้นไปครับ เผลอเหยียบคันเร่งเข้าหน่อยมันจะคิกดาว
    ที่ว่ามาก็ลองปรึกษากับช่างดูแล้วกัน ราคาทำหม้อน้ำกับเดินท่อไอเสียใหม่ก็หลายตังอยู่

9. prinramore

prinramore New Member Member

7
    0
    0
    อยู่แถวไหนหรอครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 12:10:14 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 12:09:37 ----------

อยู่แถวไหนหรอครับ

10. ton_altis

ton_altis Member Member

55
    0
    6
    ป่านนี้จ ขกท.ขับพังไปอีกเครื่องแล้วมั้ง
    กระทู้จะ2 ปีแว้ว

11. TOP_KE25

TOP_KE25 New Member Member

57
    0
    0
    ขอถามอาการก่อนนะครับ ว่า เวลาลากรอบ มีอาการสะดุดรึป่าว ถ้าไม่สะดุด คาร์บูก็ไม่เป็นไร เดินเบาได้ปกติ ก็ไม่น่าเกี่ยว

อาการนี้อาจจะเป็นที่กากบาทเพลากลางนะครับ ลองดูครับ เวลามันหลวม มันจะสั่นเวลาขับเรว แล้วก็กระตุกเวลาปล่อยคลัช หลวมมากๆจะดังแก๊งๆ ลองดูครับ ขอให้โชคดีครับ อย่าพึ่งท้อ

12. TOP_KE25

TOP_KE25 New Member Member

57
    0
    0
    ลืมดูอายุกระทู้ครับ แต่ใครมีอาการนี้ก็ลองดูครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้