ขนาดของฟอร์ตมีผลต่อเสียงหรือเปล่า

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย ตั๊กแตนเขียว, 1 เมษายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
    ปัจจุบันผมตีตู้เปิดอยู่แต่ขนาดของฟอร์ต (2" x 9")
    ซึ่งมีเล็กกว่าที่สเปกโรงงานกำหนดไว้ (3" x 11")
    อยากทราบว่าฟอร์ตที่เล็กกว่าสเปกมีผลต่อเสียงหรือเปล่าครับ
    ต้องกลับไปเปลี่ยนให้ได้ตามสเปกหรือเปล่า

1. ก๋อย

ก๋อย Guest

0
    0
    0
    ฟังดูแล้วพอใจก็โอเคแล้วครับ ไม่ต้องไปคำนึงถึงสเปกโรงงานมากหรอกครับ แต่ถ้าไม่กลัวเสียตังก็ไปเปลี่ยนก็ได้ครับ

2. อยากรู้ด้วยเหมือนกัน ว่า offspec มีผลต่อเสียงหรือเปล่า
    หลังๆ เห็นร้านนิยมทำท่อรีด

สำหรับผมมีความเห็นว่าตอนอยู่ที่ร้านๆ คงไม่ตีตู้ 2 ใบ
    เพื่อลองพอร์ต 2 อันให้แก่ลูกค้าได้ลองฟังทั้ง 2 ใบหรอก

เพื่อนๆ ที่มีความรู้ช่วยให้ความเห็นหน่อยครับ

3. bignonsuch

bignonsuch New Member Member

169
    2
    0
    ขนาดและความยาวของport มีผลต่อเสียงมากครับ

4. watee.vce

watee.vce New Member Member

171
    3
    0
    พอรืตเล็ก จะทำให้มีเสียงที่ปากท่อมากขึ้น และความถี่ที่จูนเปลี่นยครับ
    ทำไมบางร้านใช้ท่อเล็ก 2 ท่อ บางร้านใช้ท่อเดียว
    จริงๆแล้วถ้าตามหลักทฤษฎี คำนวนแล้วพื้นที่หน้าตัดของ 2 แบบ จะเท่ากันครับ

5. TukKata

TukKata New Member Member

25
    0
    0
    ถูกต้องครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้