ชี้แนะด้วยครับ

การสนทนาใน 'Siam Drifter' เริ่มโดย ruknoom, 24 เมษายน 2006

สถานะหัวข้อ:
ไม่เปิดให้ตอบกลับเพิ่มเติม
< Previous Thread | Next Thread >
  1. ruknoom

ruknoom New Member Member

13
    0
    0
    ผมก็เป็นอีกคนนึงที่ชอบการดริฟท์มากๆ(ถึงแม้จะยังไม่มีรถเป็นของตัวเองก็เถอะ)สมัยเด็กบ้านผมขายหมูจะมีรถส่งของเก่าๆอยู่คันนึงเป็นกระบะไมตี้เอ็กซ์ตอนเดียวเวลาไปส่งของผมก็มักจะแอบเอาไปดริฟท์เล่นเป็นประจำ ช่วงนั้นคงมีอิทธิพลมาจากการที่ผมดูแรลลี่บ่อยๆ ทำท่าจะตกถนนอยู่หลายครั้งแต่ก็รอดมาจนได้ถึงวันนี้ และนั่นแหละมันคือที่มาของการอยากได้รถสักคันมาใช้ และเล่นบ้างเป็นครั้งคราวผมพึ่งเรียนจบปีที่แล้วครับนี่ก็ทำงานมาได้1ปีเต็มๆเป็นครูน้อยเงินเดือนต่ำ ใจจริงๆเลยอยากจะได้รถตั้งแต่วันที่เรียนจบแล้วแหละแต่เพราะความจำเป็นหลายอย่างแฟนผมเลยบอกว่ารอแต่งงานเสร็จก่อนค่อยออกรถ(ถูกช่วงน้ำมันแพงมากๆพอดี)
    ก็นี่แหละครับเดือนหน้านี้ผมจะแต่งก็เลยนึกอยากจะถามพี่ๆว่าจะเอาตัวใหนดี ผมแอบเข้ามาอ่านที่นี่บ่อยๆตั้งแต่ปลายปีที่แล้วโน่นแหละพอดีเข้ามาดูRCWEBก็เลยได้เจอจากที่ตอนแรกความรู้เรื่องดริฟท์ของผมมีแค่ปล่อยรถเข้าโค้งแล้วก็เร่งออกไปแรงๆหลังจากเข้าห้องสมุดสยามดริฟท์ผมก็ได้รู้ว่ามันเป็นแค่วิธีเดียวที่ผมรู้จักเองเหรอเนี๊ย จากนั้นมาก็วนเวียนอยู่แถวนี้ตลอดรู้สึกได้เลยว่าพี่ๆน้องๆในห้องนี้ใจดีกันจริงๆเพราะเท่าที่สังเกตุดูเวลามีใครมาถามหรือว่ามาอวดรวยในห้องนี้จะมีแต่คนตอบดีๆและยังไม่มีเจ้าของกระทู้คนใหนที่โดนด่าเลย ตัวผมเองก็อยากจะถามมานานแล้วแหละแต่พอดียังไม่ถึงเวลาก็เลยยังไม่อยากถามเดี๋ยวจะหาว่ามาถามเล่นๆเฉยๆ เอ๊าเข้าเรื่องเลยละกันผมแต่งวันที่19เดือนหน้า(ยังมีเกริ่นอีกนิดๆ) สักประมาณวันที่21ผมจะไปออกมือสองสักคันที่ผมมองไว้คือเก๋งขับหลังตอนแรกเพื่อนที่มีอู่แนะนำว่าเอาe-carมาแปลงเป็นขับหลังถูกดี แต่มันก็ยังไม่ตรงใจผมสักเท่าไหร่ ในใจผมอยากได้นกแก้วเป็นทุนเดิมนิดๆแต่พอเข้ามาในเวปนี้ไม่ยักจะมีใครใช้ก็เลยสงสัยว่ามันเป็นยังไงไม่ดีตรงใหน ช่วยวิจารณ์ด้วยครับหรือจะแนะนำตัวอื่นก็ได้ ผมวางงบไว้ไม่เกิน300,000กว่าๆนะครับถ้าจะแนะนำตัวอื่นขอบพระคุณทุกท่านมากๆครับ พนันได้เลยว่าลุงกุ้งจะมาตอบให้ผม(เหอะๆ)คนอื่นๆก็ตอบมาเลยนะครับผมแค่เห็นว่าลุงกุ้งแกตอบทุกกระทู้ในห้องนี้เฉยๆ มีใครอีกหว่าที่จำได้ โน้ต ปั๊ม มดดำ(เรียกชื่อรถละกัน) A31 จำชื่อไม่ได้ครับแนะนำA31ด้วยก็ได้มองๆไว้เหมือนกัน ขอบคุณทุกๆคนมากๆครับ

2. Thep Twenty

Thep Twenty New Member Member

50
    0
    0
    ผมว่า E-Car มันก็ไม่เหมาะกะการเอามาทำขับหลังอยู่ดีแหละคับ เหอๆๆๆ พื้นฐานมันเป็นรถขับหน้าด้วยอ่ะคับ ละก็น้ำหนักส่วนมากของเครื่อง e-car จะตกอยู่ข้างหน้าของรถหมด ซึ่งไม่เหมาะกะการดริฟอยู่แล้วหน่ะครับ แต่ทำเป็นรถแรลลี่ขับ4ไว้กวดกันว่าใครเร็วกว่ากัน อันนี้โอเคครับผม

งบประมาน3แสน จะได้เซฟิโร่ครบๆเลยก้ได้ครับ แต่ไม่ใช่รถที่มาทำเองนะ ไม่งั้นไม่อยู่ มีคำตามก็โพสไว้ได้เลยครับ พวกเราพร้อมที่จะช่วยเหลือครับ

3. ปั๊ม-AVBD2

ปั๊ม-AVBD2 New Member Member

107
    1
    0
    เอิ๊กๆๆๆๆ
    แหะๆๆแอบมีชื่อเราด้วยดิ
    แต่ไม่มีชื่อโน๊ตนะครับมีแต่โนช

4. ซิ่ง

ซิ่ง New Member Member

67
    2
    0
    มีงบ 3แสน พอแล้วครับเหลือๆ
    - ซื้อ เซฟฟิโร่ ปี90-93 ตัว12v M/T ประมาณ 150,000 - 230,000 หาเป็นเครื่อง SR20DTE หรือ 1JZGTE ได้เครื่อง2ตัวยี้ยิ่งดีครับ
    - เปลี่ยน เต็ท เจ๋งๆ ซักลูก หมื่นต้นๆครับ หรือเอาถูกกว่านั้น ก็เต็ทแต่งเองตามอู่ครับ
    - โช๊ค ดีๆ4ต้น หมื่นต้นๆ ถึงสองหมื่น
    ***แค่นี้ก็เล่นได้สบายเลยครับ ที่เหลือก็แล้วแต่ที่ใจคุณแล้วครับว่าจะซัดสะใจรถได้แค่ไหน***
    แต่ถ้าเอา e-car มาทำขับหลังมันไม่ดีแน่ๆ ครับ ถึงทำได้ drift ไปวันนึ่งมันก็ตันครับ
    (อย่าไปฟังอู่มันมากครับ ไม่รู้ว่าอู่มัน drift เป็นด้วยหรือป่าว เพราะอู่บอกดี มันดีแน่เพราะเงินเข้ากระเป๋ามัน แต่ตังค์เรา)
    ซื้อ เซฟฟิโร่มาเล่นดีกว่าครับ อนาคตดีกว่ากันแยะเลยครับ
    ผมก็ขายEVO IV มาเล่น เซฟฟิโร่เลยครับ เพราะมัน drift ดีกว่ากันแยะครับ เวลาขายก็ไม่เสียหายอะไรมากมายครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 เมษายน 2006
  5. Genoxide

Genoxide New Member Privilege

501
    8
    0

ยินดีค๊าบ ,, ผมเป็นอีกคนเนิงที่แนะนำ A31 ถึงความรู้ผมจะไม่ค่อยมีเป็นหลักการ อารัยมากนัก

แต่ผมคิดว่า เงิน 3 แสนเนี๊ยะ มันเพียงพอแล้วหล่ะครับ สำหรับ การดริ๊พท์ ในระดับเนิง

แค่มีเครื่องถึงๆ เช่นพวก Sr , J , Rb พวก Det ก็พอแล้วหล่ะครับ ราคาก็ไม่น่าจะแร็งมาก

โช๊กดีดี อีกซักชุด แล้วก็เฟืองท้าย อีกซักลูก ก็เพียงพอแล้วหล่ะครับ ,, แค่นี้ก็มันส์ได้แล้ว

ผมคิดว่า ตัวนกแก้ว น่าจะเล่นได้นะครับ เพียงแต่ต้อง ทำช่วงล่างใหม่ ทำรถใหม่ ในราคา 3 แสน

ผมว่าไม่พออ่ะครับ ,,

ยังไงก็ยินดีที่ได้รู้จักครับ ผมชื่อตั้มส์ เรียก ชื่อรถก็ได้ครับ :)

Ps,, เป็นครูหร๋อครับบ มีลูกศิษท์ สาวๆ มั่งม๊า ฮิฮิๆ

6. kung 200 sx

kung 200 sx New Member Moderator

344
    10
    0
    ยินดีต้อนรับน่ะครับ ทั้งหมดซิ่งตอบได้ละเอียดมากแล้วครับในซม.นี้ถ้าสามแสนเอาอุปกรณ์จำเป็นจิงๆน่าจะมีตังเหลื่ออีกนิดหน่อยครับ ขอให้สมหวังเร็วๆน่ะครับ ที่นี้เราจะช่วยคุณเรื่องดริฟท์อีกแรงครับ
    อย่าลืมน่ะครับ(ดริฟท์มันไม่ยากเลย.....แต่การหารถมาดริฟท์สิยากกว่าเยอะ)

7. kung 200 sx

kung 200 sx New Member Moderator

344
    10
    0
    โห...หม้อกันเห็นๆด้วยเด่ะๆ

8. Thep Twenty

50
    0
    0
    เหอๆๆ ขอย้ำนะครับ ให้ซื้อรถที่วางเครื่องมาแล้วนะ ดูให้ดีๆ เพราะว่า รถผมซื้อมาทำเอง อีตอนซื้อก็สามแสนเข้าไปแล้ว รถเดิมๆเลยด้วย (ตอนนั้นเซฟแพง) วางเครื่องอีก5หมื่น ช่วงล่างยังไม่ได้ยุ่งเลย เหอๆๆๆ ไหนจะค่าซ่อมอีก

เอาใจช่วยก๊าบ

9. NocH

NocH New Member Member

298
    3
    0
    ขอบใจนะปั๊มที่แก้ชื่อให้(จุ๊บๆ) A31 เหมาะที่สุดครับ เห็นด้วยอย่างมาก

10. RS13

RS13 New Member Member

110
    0
    0
    เอาอีกแล้วคู่นี้ อย่าออกมาแฉกันหละ เดี๋ยวกลบข่าวฟิลม์หมด

ส่วนตัวผมว่าหาอะไรที่มันตรงรุ่นเลยดีกว่า รถแปลงมาผมว่าไม่ดีค่อย work เท่าไหร่
    ยังไงก็ให้พวกเซียนๆเขาสอนกันได้ครับ :D
    300,000 ขอเชียร์ Cef A31 ด้วยอีกคน............ฟันธง

11. NocH

298
    3
    0
    งี้เจ้าปั๊มก็เป็นเสี่ยอูดดิคราบ(จากหุ่น) 555:D :D :D

12. ruknoom

13
    0
    0
    ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ ลืมชื่อคุณซิ่งไปซะได้เราพี่แกตอบคนแรกๆเลย ตกลงว่าเทใจไปให้A31ละแต่ว่านกแก้วตกลงมันทำได้ใช่ปล่าวครับแค่มันแพงกว่าเฉยๆ อีกอย่างนึงครับเครื่องJมันกินน้ำมันขนาดใหนครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 เมษายน 2006
  13. Poonim

Poonim New Member Lady Member

116
    4
    0
    งิงิ Cef โลดค่ะ ของเล่นเยอะดี >0<"

( แอบรู้เรื่องงนิสเนิง )

ปล. น้องเทพความรู้ปึ๊ก มากๆเลยนะ แล้วเมื่อไหร่จะเห็นน้องเทพ Drfit ซะทีล่ะ? อยากเห็น :b

14. ซิ่ง

67
    2
    0
    สู้ๆ

15. ซิ่ง

67
    2
    0
    เซฟฟิโร่ วาง1JGTE M/T( ถ้า 2JGTE หนักไปยาวไปไม่ดีครับ เหมาะไปDrag);)
    ราคาจะ A31 ใกล้กับ BMW E34 ( ปี92-93 ตัวairbag เล็ก)เครื่องเดิมครับ
    แต่ถ้าคิดจะเอา BMW มาเล่นนะครับ ไม่เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ เพราะสิ่งที่มันจะตามมา
    คือ ราคา ชุดช่วงล่างต่างๆ ปีกนก แร็ก บูทยางต่างๆ
    หรือเกียร์กระปุกBMW ซักลูก อาจแพงกว่าเครื่อง Jทั้งตัว(หายากโคตร) 9ล9
    สิ่งอัดฉีดพวกนี้จะแพงมากๆ มากกว่า A31 แยะครับ :eek:

ถึง BMWจะเป็นตัวเก่า แต่ราคาอะไหล่มันไม่เก่าตามตัวครับ เพราะอะไหล่มันยังมีตราBMอยู่:p
    ทางกลับกับ A31 จะง่ายต่อการแต่งเพิ่มมากครับ อะไหล่หาง่าย มือ2มีเพียบ ครับ:D
    - เวลาจอดคู่กัน A31อาจไม่สวยไม่เท่เท่า BMW แต่เวลาขับขวางๆหรือ drift ออกไป
    A31/200sx มันเท่มันโดนและสะใจกว่าแยะครับ:cool:

16. ruknoom

13
    0
    0
    กระจ่างหายข้องใจเลยครับทีนี้ ขอบคุณ คุณซิ่งและทุกๆท่านที่เข้ามาช่วยตอบให้ครับ

17. Genoxide

Genoxide New Member Privilege

501
    8
    0

ครับ ยินดีครับ ที่นี้เปิดกว้างอยู่แล้วครับผม ถึงได้ชื่อ siam drifter ไงครับ :)

ฮี่ๆ

18. pukky

pukky New Member Member

23
    0
    0
    ว่าจะตอบแล้วถูกแย่งตอบไปหมด
    นกแก้วจะออก Grip ครับ
    เอา เซฟ นี่ พื้นฐาน เอามาทำให้ดริฟ นี่จะง่ายกว่า
    และที่สุดยอดคือ อะไหล่ อู่ หาง่ายครับ ราคาถูก ครับ
    เล่นได้สนุกตรงที่ว่า เรายังมีตังเหลือไปกินสุกี้ กับเพื่อนๆได้ครับ

19. Thep Twenty

50
    0
    0

แหะๆๆยังไม่พร้อมหน่ะคับ เอาไว้มีเงินเดือนพอเอาตัวรอดก่อนดีกว่า ตอนนี้ลำบากกระเป๋าตังของพ่อมากแล้ว กลัวจะไม่มีรถไว้ใช่หน่ะคับ (นอนอู่หมด)

20. RS13

110
    0
    0
    เครื่อง J ถ้าทำเนียนๆก็ออกมา ได้8-9 โลในเมือง 12-13 โลนอกเมืองนะ เท่าที่โดนหลอกมา
    เพราะยังไม่ได้ลองเองซักทีครับ ยังไม่เสร็จเลยเบื่อๆ

21. hiter

hiter New Member Member

153
    2
    0

เสร็จแล้วอย่าลืม ส่งข่าวมั่งน๊าค๊าบบบบ....1 หรือ 2 เจครับเนี่ย...

22. NocH

298
    3
    0
    โห 2J ใน SUPRA ผมมันซัดน้ำมันแบบว่า ในเมืองเนี่ย 4-5 โลลิตรเลย ยาวๆอะอย่างมากก็ 7 กว่าเกือบ 8 แต่ปกติวิ่งกลับนครปฐมอยู่ที่ราว 6-7 อะ อย่างโหดเลยคราบพี่น้อง T_T

23. RS13

110
    0
    0
    1 ครับแค่นี้ก็จะหมดตัวแล้วครับ ต้องเปลี่ยนเยอะ + อยากได้ของสวยๆดีๆ :p

24. Thep Twenty

50
    0
    0
    เห็นวางในเซฟก็ไม่เกิน8 ส่วนมากก็6หน่อยๆ-7

< Previous Thread | Next Thread >
สถานะหัวข้อ:
ไม่เปิดให้ตอบกลับเพิ่มเติม

แบ่งปันหน้านี้