อยากทราบรายละเอียดในการเลือกซื้อ MR2 ครับแบบว่าละเอียดมากๆๆเพราะผมกำลังจะซื้ออยู่นะครับ

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย pom-wish, 6 พฤศจิกายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pom-wish

pom-wish New Member VIP

374
    6
    0
    อยากทราบรายละเอียดในการเลือกซื้อ MR2 ครับแบบว่าละเอียดมากๆๆเพราะผมกำลังจะซื้ออยู่นะครับ
    อย่างถามเป็นข้อๆๆประมาณนี้นะครับ

1.การดูสภาพรถจะต้องดูอย่างไรและต้องดูตรงไหนเป็นพิเศษหรือเปล่าครับ
    2.เครื่องควรจะเลือกอะไร เช่น Non air มาเลยหรือเปล่าครับหรือว่าเอาให้เอา Ge มาเล่นก่อน
    และถ้าเป็นตัว GTE แต่มี Air flow จะมีปัญหามากหรือเปล่าครับ
    3.ระหว่างหลังคา T-bar กับหลังคาแข็ง ควรเลือก แบบไหน และ แต่ละแบบมีข้อเสียอย่างไรบ้าง
    4.อะไหล่หายากหรือเปล่า และ จุกจิกมากหรือเปล่า
    5.ชุดแต่งสั่งทำกันที่ไหนบ้าง เช่น Border , Bomex ,Tom และก็พวกโป่งต่างๆทำที่ไหนบ้างครับ
    และราคาของชุดแต่งประมาณเท่าไหร่ครับ
    6.สุดท้ายต้องขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาดูหรือมาให้ข้อมูลได้มากหรือได้น้อยอย่างไรก็ขอบคุณมากๆๆๆนะครับ
    ป.ล. อยากให้ใน Board คึกคักมากกว่านี้เพราะรู้สึกว่ามันเงียบเหงามากอยากให้มีคนตั้งกระทู้และเข้ามาตอบคำถามกันเยอะๆๆนะครับ

2. Piruwat

Piruwat Member Member

148
    2
    18
    สวัสดีครับผม ตอบให้เท่าที่พอจะทราบนะครับผม

1. สภาพรถ ต้องหาคนที่ดูรถเป็น ว่าชนหนักมาหรือไม่ ตัวถังเป็นอย่างไร

บิดเบี้ยวบ้างมั๊ย ค่อนข้างสำคัญนะครับผม ก๊อตว่า ..

2. เครื่องถ้าจะเอามาแต่งต่อ แนะนำ Non air ไปเลยดีกว่าครับผม

และถ้าให้ดี ก็ให้ Non air จากโรงงาน ซึ่งจะอยู่ในเวอร์ชั่นหลังๆๆ

หายากหน่อยครับผม

แต่... ถ้าไม่อยากแต่งแรง เอาไว้ขับหล่อๆๆ ป๋าๆๆ ก็เอา GE ก็ได้ครับ

แทบไม่ต้องดูแล 55+ อันนี้ก๊อตใช้อยู่ครับผม มันก็แรงดีนะ อิอิ

3. หลังคา ตอนนี้ก๊อตใช้ ทีบาร์ มีปัญหาน้ำซึมถ้าฝนตกหนัก

แต่ส่วนตัว.. รับได้ครับ อิอิ

ประโยคสุดฮิต .. "คนมีทีบาร์ อยากได้หลังคาแข็ง

คนมีหลังคาแข็ง อยากได้ทีบาร์ ..."

ถ้าเป็นหลังคาแข็ง ก็จะไม่มีปัญหาน้ำซึมครับผม

แต่ปัญหาน้ำซึมก็แก้ไขได้ จะเป็นการเบิกยางใหม่ หรือยิงซิลิโคนก็ได้ครับ

4. อะไหล่ ... หาไม่ยากนะครับผมก๊อตว่า

อุปกรณ์เครื่องยนต์มีเยอะครับ แต่... ภายนอก ภายใน บางชิ้น

"แทบพลิกแผ่นดินครับ" อิอิ

ถ้าได้มาสภาพเดิมๆๆสมบูรณ์ๆๆ แล้วเราขับไม่ประมาท

รับรองได้เลยครับผม ไม่ต้องทำอะไรเพิ่ม

การดูแลก็แค่เมนเทแนนซ์ ตามระยะ ก็พอครับผม

5. ชุดแต่ง ผมไม่มีข้อมูลเลยครับผม

ตอนนี้ใช้ของที่มากะโรงงานครับ อิอิ

6. ยินดีให้ความช่วยเหลือครับ ว่างๆๆพอดี

ช่วงหลังๆบอร์ดเงียบมากๆไม่ค่อยมีใครเข้าเลยครับผม

หารถให้ได้รถสภาพดีๆๆนะครับผม

น้ิองก๊อต

อยู่หาดใหญ่ครับ (มาเที่ยวบ้างนะครับ)

3. notjambar

notjambar New Member Member

163
    1
    0
    ตามที่น้องเค้าว่าแหละครับ........................

4. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    ตามที่ก๊อตว่าเลยครับ

5. golf_nothing69

golf_nothing69 New Member Member

110
    1
    0

1 เวลากอล์ฟดูรถ จะดู เบ้าโช๊ค หน้าหลังคับว่ามีโดนมาหรือเปล่าเพราะถ้ามีโดนถึงเบ้าโช๊ครถจะเสียศูนย์คับ ถ้าเฉี่ยวชนนิดหน่อยก็ ok
    2 เลือก non air มาเลยดีกว่าถ้าจะทำต่อก็ไม่ต้องทำเยาะเพราะถ้าไปวางใหม่ ก็ต้องเกือบแสนส่วนปัญหาทำดี ๆ จบ ๆ ก็ไม่มีปัญหาแล้วคับ
    3 แล้วแต่การใช้งานคับ ถ้าใช้ชีวิตประจำวัน หลังคาแข็งดี กว่าคับ เพราะ ทีบาร์เวลาตากแดด ร้อนระอุลงมาเลยคับอีกอย่างเวลาล้างรถ ฉีดน้ำแรง ๆ จะซึมเข้าไปได้คับ ต้องให้ใช้สายยางล้าง แทนเครื่อง อัดฉีดคับ แต่ถ้าใช้ขับเล่น ออกตอนเย็น - ดึกเหมือนกอล์ฟ t-Bar เลยคับ ยิ่งจะหน้าหนาวแล้วด้วยได้เปิดแน่คับ
    4 อะไหล่หาไม่ยากหลอกคับ ถ้าหาไม่ได้ ก็สั่งเอาได้คับ
    5 ชุดแต่งมีหลายราคามากคับ ทั้งแท้เทียมคับ เบิกใหม่ ก็มีคับ
    6 ดีแล้วคับ บอร์ดจะได้มีอะไรอ่าน เยาะ ๆ คับ
    บอร์ดเงียบเหงาจริง ๆ คับ กอล์ฟเข้ามาทุกวันเลย แต่ก็ไม่ค่อยมีไรให้ดูเลยคับ

6. Nangagi

Nangagi New Member Member

5
    0
    0
    อืม..กำลังหาอยู่เหมือนกัน แต่อ่านแล้ว ยังมะค่อยกระจ่างอยู่ดี -*-

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 มกราคม 2008
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้