[Help] B14 GA16DNE ท้ายยาว มีน้ำอยู่ในเบ้าหัวเทียนสูบ 3 คับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย ZeRbeLuZ, 11 กรกฎาคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ZeRbeLuZ

ZeRbeLuZ New Member Member

50
    0
    0
    มะวานช่วงบ่ายๆขับรถใช้งานมาสักพัก อยู่ๆรถเกิดอาการสะอึกๆ เปนทั้งแก๊สและน้ำมัน ทั้งเปิดแอร์และปิดแอร์

ผมเลยเลี้ยวเข้าปั้มข้างทาง และบอกอาการช่างในปั้มไป ช่างเลยดึงสายหัวเทียนออกทั้ง 4 เส้น

ปรากฏว่าสูบที่ 3 มีน้ำขังอยู่ ช่างเลยใช้ที่เป่าลมมาเป่าไล่น้ำออก หลังจากนั้นอาการสะอึกก็หาย

ผมก็ขับออกจากปั้มและใช้งานรถปกติ ยังไม่มีอาการสะอึกให้เหน จนกลับถึงบ้านและเช้าวันรุ่งขึ้นผมเอะใจ

ลองดึงสายหัวเทียนทั้ง 4 เส้นออก และยังเหนมีน้ำขังนิดๆในช่องสูบ 3 เหมือนมะวานเลย

ก็เลยขับออกไปปั้มใกล้บ้าน ให้เค้าเป่าลมไล่น้ำออก มะงั้นคงตัองขับแบบสะอึกๆอีกแน่

เพื่อนๆพี่ๆท่านใดเคยเจออาการแบบนี้บ้างคับ ช่วยแนะนำทีคับว่าเปนเพราะอะไร ผมก็ไม่ได้ล้างห้องเครื่องนะ

ฝากระโปรงก็ไม่น่าจะรั่วซึม เพราะมีฉนวนกันความร้อนบังอยู่ ผมสงสัยตรงที่เกี่ยวกับตัวเครื่องยนต์

ไม่รู้ว่ามันรั่วซึมออกมาในเบ้าหัวเทียนได้ยังไง รบกวนทีนะคับ...ขอบคุณคับ

*เมื่ออาทิตย์ที่แล้วผมพึ่งเปลี่ยนปะเกนฝาครอบวาล์ว และซีลเบ้าทัวเทียน ( ของแท้ )

เพราะเหนมีคราบน้ำมันเครื่องซึมๆ ส่วนน้ำที่อยู่ในเบ้าหัวเทียนสูบ 3 ไม่ใช่น้ำมันเครื่องหรือน้ำมันเชื้อเพลงนะคับ

เหมือนเปนน้ำที่มาจากระบบหม้อน้ำคับ

2. thasit1982

thasit1982 New Member Member

10
    0
    0
    เคยเป็นแต่น้ำมันเครื่องอ่ะ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 กรกฎาคม 2013
    เตรียมเปิดฝาได้เลยครับ.อาการนี้เป็นที่น้ำจากทางเดินน้ำที่ใช้หล่อเย็น มันข้ามเข้ามาอ่ะครับ...ประมาณว่า ...ปะเก็นรั่ว...รีบดูแลด่วน..ไม่งั้นพัง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้