[Help] สอบถามอาการรถทีครับผม เครื่องร้อนขับแล้วดับครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย P Ramintra, 30 กรกฎาคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. P Ramintra

P Ramintra New Member Member

8
    0
    0
    รถมีอาการขับแล้วดับ จะเป็นช่วงเครื่องร้อนๆ เครื่องเย็นๆสตาร์ทแรกๆไม่เป็นครับ ขับซัดได้ปกติ

พอขับไปได้สัก3-5กิโล(แบบรถไม่ติด) หรือถ้ารถติดหน่อยก็2-3กิโล ขับแบบปกติ เหยียบแบบบูสมาหน่อยๆ

รถก็จะออกอาการวอดๆเสียงเครื่องจะเปลี่ยน เหมือนเสียงเทอโบจะเปลี่ยนๆไป แล้วรถก็ดับ ถ้าเหยียบคันเร่งค้างไว้ มันจะระเบิดดังปั๊ง(ดังมาก)

ดับแรกๆก็สตาร์ทติดปกติครับ ขับไปได้นิดหน่อยก็ออกอาการเหมือนเดิม ถ้าหนักหน่อยก็จะสตาร์ทติดแต่แตะคันเร่งไม่ได้เลย จะดับ อย่างเดียว

ต้องจอดรถทิ้งไว้สัก5-10นาที ถึงจะสตาร์ทแล้วขับออกไปได้ปกติ(ซัดไม่ได้ ซัดปุ๊ปวอดดับเลย) หรือยิ่งจอดทิ้งไว้นานเท่าไร ก็จะขับไปได้ไกลกว่า ครับ

อาการแบบนี้จะเป็นที่อะไรได้บ้างครับ จานจ่าย จะเกี่ยวไหมครับ ตอนนี้เซ็งมากๆเลย จะขับไปไหนก็กลัวอาการออก :cry:

รถเครื่อง sr20det กล่องfcon น้ำมันE85 จานจ่ายGA16+ไดเร็กคอย4หัว ครับ

2. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    อยากรู้เหมือนกันครับ

3. lumnamshe

lumnamshe Member Member

671
    5
    18
    เกจ์วัดโชว์อะไรบ้างครับ
    1.น้ำมัน น้ำ ไฟ
    2.ก่อนเป็นขับได้ปกติ หรือมีอาการอะไรฟ้องก่อนหรือเปล่าวครับ

4. P Ramintra

8
    0
    0
    เกจ์ไม่มีเลยครับ มีแต่ต่อแยกเกจ์defiวัดบูส กับ อุณหภูมิน้ำ

ก่อนหน้านี้ขับปกติดีทุกอย่าง เพิ่งมาเป็นตอนเอาไปซัดมาหนักๆหลายรอบ อาการเริ่มออกคือผ่อนแล้วดับ ต้องเบิ้ลเลี้ยง แต่ขับได้ปกติ แต่ถ้าซัดหนักก็วูบ

ก็ไม่ได้คิดอะไร เครื่องเย็นขับได้ปกติ แล้วก็มาหนักไม่กี่วันนี้

ตอนนี้อัพเดตคร่าวๆหลังจากลองนู่นนี่นั่น คือ เมื่อคืนก่อน ก็ออกไปขับไปซัดให้อาการมันออก กว่าจะออกก็ซัดไปหลาย

พออาการออกปั๊ปก็เลี้ยวเข้าปั๊มจอด แล้วถอดแผ่นกลมๆในจานจ่ายออกมาเช็ดๆเป่าๆ จานจ่าย แล้วก็ประกอบ แล้วก็ออกไปลอง อาการหายไปเลย ขับซัดตลอดได้ปกติ

พอมาคืนวันก่อนต้องใช้รถเลยเอารถออก ขับจากรามอินทรา ไป ลงบางนา เพื่อจะไปอุดมสุข ขึ้นด่วน แล้วก็ซัดยาว(200+) ไม่มีอาการใดๆ พอลงด่วน อาการออก

ก็จอดแล้วแกะแผ่นกลมๆในจานจ่ายเหมือนเดิม เอาทิชชู่ทำแบนๆแล้วเช็ดๆหัวดำๆที่มันน่าจะเป็นตัวยิงเลเซอไปที่แผ่นกลมๆ แล้วประกอบเหมือนเดิม ขับได้ต่อปกติ

อาการแบบนี้เป็นที่ตัวยิงเลเซอร์เน่าป่าวครับ เพราะตอนอาการออกผมก็มาแกะแล้วเช็คตัวนี้แล้วมันก็หายปกติ แต่ไม่หายขาด100% ครับ

5. benzene

benzene New Member VIP

98
    3
    0
    ลองหาคอยล์มาเปลี่ยนดูครับ ที่บอกว่าพอเป็นแล้วลองจอดถอดทำความสะอาดข้างในจานจ่ายแล้วหาย ก้อเปนได้คับ จอดทำนานมั้ยครับ ถ้านานมันก้ออาจเหมือนตอนต้องจอดทิ้งไว้เฉยๆแล้วมันหายรึป่าวครับ ปั๊มติ๊กก้อน่าลองดูคับ แรงดันติ๊กอาจจะถอยตอนร้อนๆ แล้วพอบูสมาจะยิ่งหนักคับอาการ
    แต่จานจ่ายดูเหมือนของ SR20DE ขับหน้านะคับ

ใช้ MAP อะไรคับ อาจลองเปลี่ยน Map ดูด้วยครับ คงต้องไล่ดูทีละอย่างคับผม :)

6. P Ramintra

8
    0
    0
    จอดแกะใส่ไม่ถึง2นาทีครับ เอาปากเป่าๆแล้วประกอบ ขับได้ต่อเฉยเลยครับ ติกไม่น่าเปนไร ดูจากเรกกูเรตแล้วเข็มไม่ตกอ่าครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้