ขออนุญาติสอบถามครับว่า b14 เราพอมีวิธีทำยังไงบ้างที่จะช่วยลดเสียงเข้ารถเวลาขับเร็วๆครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Beer Emerald77, 10 มิถุนายน 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Beer Emerald77

Beer Emerald77 New Member Member

59
    0
    0
    ขออนุญาติสอบถามครับว่า b14 เราพอมีวิธีทำยังไงบ้างที่จะช่วยลดเสียงเข้ารถเวลาขับเร็วๆครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

2. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ใส่ผ้ายาง(พรม) 2-3ชุด ช่วยได้เยอะ :)

3. Beer Emerald77

Beer Emerald77 New Member Member

59
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ เด๋วจะลองทำดู แล้วพวกแผ่นแดมป์ประตูช่วยได้มั้ย มีใครเคยลองบ้างครับ

4. sui

sui New Member Member

7
    1
    3
    ลองแล้วครับแบบมีฟอยแดมป์ประตูสี่บานกับพื้นรถใส่แล้วดีขึ้นนิดนึง...แนะนำว่าถ้าอยากแดมป์ให้แดมป์ประตูสี่บานก็พอครับได้ฟังเพลงดีขึ้นด้วย
    ส่วนพื้นแนะนำพรมอัดประหยัดไปได้เยอะ....เพราะพื้นพรมเดิมมีพรมอัดอยู่แล้วชั้นนึง...ปูเพิ่มอีกชั้นนึงเป็นสองชั้นหรือไม่ปูก็ได้ครับไม่ต่างกันมากครับ...ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
    เพราะตอนปูมาใหม่ๆก็รู้สึกได้เหมือนกัน..เพราะเสียงลมส่วนมากน่าจะมาจากขอบยางประตูเวลาวิ่งเร็วๆ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 มิถุนายน 2013
  5. Beer Emerald77

59
    0
    0
    เห็นด้วยครับว่าเสียงลมส่วนใหญ่จะเข้ามาตรงขอบยางประตูเวลาวิ่งเร็วๆ ที่วิธีลดเสียงตรงจุดนี้มั้ยครับ ยางขอบประตูที่รถของตัวเองก็ยังสภาพดีอยู่เลย ก็ยังเอะใจว่าเสียงเข้าดังจัง

6. proarm

proarm New Member Member

3
    0
    0
    รถผมก็เป็น ยางมันดูแฟบๆ ผมแก้ไขด้วยสายยางอ๊อกซิเจนที่ใช้กับตู้ปลา ใส่เข้าไปวิธีใส่ก็ง่ายๆซื้อมายาวๆ ผมซื้อมา 20 เมตรๆละประมาณ 5 บาท เผื่อกระโปงหลังด้วย ตอนใส่ใช้คีมปลายแหลมบีบสลักค่อยๆดึงเอายางขอบประตูออกมาเอาน้ำสบู่ใส่เข้าไปเอา ลวดนำก่อนค่อยๆ(ย้ำ)อย่าใจร้อนนะเดี้ยวงานเข้า ก็พอช่วยได้บ้างเงียบขึ้นกว่าแต่ก่อนเวลารถใหญ่แซงทีลมอัดเข้ามาในห้องโดยสารเลยเสียงอะไรต่ออะไรรู้หมด^0^ แต่ตอนนี่เสียงมาจากด้านล่างหาทางแก้อยู่

7. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    พื้นอาจมีผุครับ ส่วนสายอ๊อกซิเยน ไม่แนะนำให้ทำนะครับ สายมันแข็งไป เผลอเสียงเข้ามากกว่าเก่าอีก

8. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    อยากทำบ้าง แต่ทำไม่เป็นอะ พี่โอ๋ทำให้หน่อยสิ.....อิอิ

9. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    สำหรับเสี่ย ผมพร้อมที่จะทำให้ทุกอย่างเบย กิกิ

- - - Updated - - -

สำหรับเสี่ย ผมพร้อมที่จะทำให้ทุกอย่างเบย กิกิ

10. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    จิงป่าวววว

11. oyes789

oyes789 New Member Member

40
    0
    0
    ของผม ก็เข้าตามขอบประตู เคยลองเอาท่อตู้ปลามาใส่ เเล้ว ปิดประตูไม่เข้าเลย ครับ ต้องกระเเทกอย่างเเรง สงสารรถเลย เอาออก

ใครมีทางเเก้ไข ขอด้วยนะครับ

12. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

เคยใช่ท่อยางคล้ายๆท่อออกซิเจนตู้ปลา (แต่นิ่มกว่า) ผมว่าก็โอเคนะครับ :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้