ขอสอบถามครับ พอดีรถผมเดิมเป็นระบบฮีตเตอร์ ตัดระบบน้ำร้อนออกแล้ว...

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย เจ้าชาย อสูร, 17 กรกฎาคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
    ขอสอบถามครับ พอดีรถผมเดิมเป็นระบบฮีตเตอร์ ตัดระบบน้ำร้อนออกแล้ว ปรับความเย็นของแอร์ไม่ได้ แต่มีสวิช A/C เปิด-ปิดการทำงานของ คอมแอร์อยู่ ถ้าเราไปซื้อโทโมตัส เข้าใจว่า จะมีที่สำหรับเสียบไฟ 2 เส้น คือ - และ + เราจะต่อเอง แบบค่อมตามภาพได้เลยหรือไม่ครับ ถ้าไม่ได้ ต้องทำอย่างไร ขอบคุณครับ ขอรบกวนพี่ๆ ด้วยครับ

1. Ben Surat

Ben Surat Guest

0
    0
    0
    คิดว่าไม่น่าจะใช่นะครับ วิ่งไปหาช่างดีกว่าครับ. งงเหมือนกัน

2. AC เป็นสวิตช์ ครับ Thermo ก็เป็นสวิตช์ ไม่มีขั้ว +- ถ้าเดิมช่างต่อสวิตช์ AC ไว้ควบคุมระบบทั้งหมด ทั้งพดลมของคอยเย็น และคอมแอร์ แสดงว่าคอมแอร์คุณทำงานตลอด

3. ถ้าจะใช้ Thermo ตัดคอมให้หาสายไฟบวกที่ไปจ่ายคอมให้เจอแล้วตัดสายเอาปลายข้างนึงเข้า Thermo อีกข้างนึงก็เข้า Thermo ไม่ต้องสนใจขั้ว เพราะมันคือสวิตช์ แล้วเอาก้านเซ็นเซอร์ จิ้มเข้าไปที่คอยเย็นใต้คอลโซล

4. เวลาปรับความเย็นก็ปรับที่สวิตช์ Thermo ถ้า อุณหภูมิได้ คอมจะหยุดทำงาน ถ้าอุณหภูมิไม่ได้ คอมจะทำงาน ตามคำสั่งของ Thermo ส่วนพัดลมคอยทำงานตามสวิตช์ปรับความแร็วของพัดลมคอยเย็นอยู่แล้ว

5. แต่ถ้าปิดพัดลมคอยเย็น คอมควรจะหยุดทำงานด้วยครับ

6. ขอบคุณครับ

7. ขอบคุณครับ ใส่โทโม เรียบร้อบแล้วใช้งานได้ดี ทนหนาวมาซะนาน แต่ที่ใส่ ต้องแปลงตรงสวิชที่บิดปรับความเย็น เพราะของเดิมเป็นแกนเฟืองตัวหนอน กว่าจะจับยัดลงได้พอดีก็นานอยู่พอสมควรครับ

8. ให้ช่างเปลี่ยน หรือ เปลี่ยนเองครับ พอดีผมประสบปัญหาเช่นเดียวกันครับ

9. เปลี่ยนเองครับ

10. แต่ต้องถอดชุดควบคุม ที่หมุน 3 อันที่คอนโซล ด้านหลังจะเป็นพลาสติก ต้องใช้วิชางัดแงะครับ ใหเทอร์โมเข้าไปได้ ด้านหน้าวงกลม 2 ชั้น รองที่หมุน ก็ต้องตัดออก ส่วนสายสลิง ผมถอดทิ้งเลย เฉพาะของที่ปรับฮีดเตอร์นะครับ ต้นสายจะอยู่ช่วงพักเท้าด้านคนขับพอดี

11. ขอบคุณมากๆครับ แล้วถ้าให้ช่างเปลี่ยนจะตกอยู่ประมาณเท่าไหร่ครับ หรือ ซื้อของมาเปลี่ยนเองประมาณเท่าไหร่ครับ

สายไฟมันมี 3 เส้น ต้องวัดด้วงเอาว่าเส้นไหเป็นคอมแอร์ ผมเลือกเส้นกลาง จำสีไม่ได้ ตอนนั้นไล่สายไปเอา หรือไม่อยากงัดแผงบิด ก็ย้ายโทโมไปไว้อีกที่นึงเลยก็ได้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้